28 ตอบกลับ

ครั้งแรกตรวจที่คลีนิกได้146 จากนั้นอีก3 วันไปตรวจครั้งที่2 ที่ รพ.รัฐ (ฟรี) เจาะที่แขนตรงข้อพับทุก1 ชั่วโมงหลังกลืนน้ำตาล (ผ่านมาเกือบ2สัปดาห์ล่ะรอยช้ำยังไม่หายเลยค่ะ🤣)แต่ผลตรวจผ่านฉลุยทุกค่า ซึ่งในช่วง3วันก่อนจะไปเจาะครั้งที่2 เราดื่มน้ำต้มใบเตยทุกวัน วันละหม้อ ไม่รู้ช่วยได้จริงไหม แต่เราไปหาข้อมูลมาเขาบอกว่าช่วยลดน้ำตาลในเลือดได้ ยังไงคุณแม่ลองดูก็ได้นะคะ

ขอบคุณค่ะ

Super Mum

เมื่อวานพึ่งได้ไปหาหมอได้กินน้ำตาลเพียว2ขวดหวานมสกแทบจะทานไม่หมด หมอจะเว้นให้เราพักประมาณ1ชม.แล้วมาเจาะเลือดห้ามทานอะไรทั้งนั้นในระหว่างรอ ของเเม่เจาะที่แขนค่ะตรงข้อพับ แต่ยังไม่รู้ผล

ของเราเจาะแขนค่ะ รอบแรก กินน้ำตาล 100g และเจาะ4ครั้ง น้ำตาลขึ้นเกินมา2ตัว เลยต้องเจอะรอบ2 อีก2เข็ม น้ำตาลลงเป็นค่าปกติ เราใช้สิทธิ์ประกันสังคม ของรพ.นฐ. แต่ก็ยังเสียเงินค่ะ

เจาะที่ฝ่ามือค่ะ รพ.คาเข็มไว้เลย ครบทุก1ชม.ก้มาเอาเลือด พึ่งตรวจเสาร์ที่แล้ว ค่าน้ำตาลไม่ผ่านค่ะ เป็นเบาหวานตั้งครรภ์😭

เหมือนกันเลยจ้าแม่ เราก็เป็นเบาหวานตั้งครรภ์ หมอให้ควบคุมอาหาร สู้ๆนะคะแม่

เราเจาะ แขนซ้าย ขวา หลังมือ ซ้าย ขวา เพราะหาเส้นยาก จ่ายไป 190 บาท ก่อนเจาะ1สัปดาห์ พยายามงดของหวานนะคะ ผ่านแล้วสบายใจ

บีบมือค่ะแม่ วันเสาร์นี้ก็ต้องได้ไปตรวจเหมือนกันคุมอาหารจนเครียดละค่าาา รอบแรกกินไป50g พุ่งไป152 เครียดดดด 😫

จ้า..ขอบคุณ

VIP Member

บ้านนี้รอบแรกสูงหมอนัดเจาะรอบสอง3ครั้ง เจาะแขนค่ะ อดข้าวตั้งแต่เที่ยงคืนถึงเที่ยงวันกว่าจะได้กินจะเป็นลม😂

ของเราหมอนัดไปเจาะรอบ2 แบบ 4เข็ม เห็นบอกว่าเจาะที่แขนนะคะ รอบแรกน้ำตาล 193 กลัวรอบต่อไปจะไม่ผ่านมากเลยค่ะ 😅

ไปรอบแรก2เข็มกลืนน้ำตาลขึ้นมา240นี่หมอใช้ไปใหม่อีก4เข็ม ของเราเสียค่าตรวจรอบแรก250 เราเจาะที่แขนค่ะ

แม่บ้านนี้เจาะแขนค่ะ ได้กลืนน้ำตาล100g ผลเลือดผ่านค่ะ ก่อนไปหาหมอจะงดของหวาน น้ำหวานก่อนไป1อาทิตย์