2 ตอบกลับ

ไม่เคยคลอดเองค่ะ ผ่ามา 2 ท้องแล้ว กำลังจะผ่าท้องที่ 3 ศุกร์ที่ 12 มิ.ย.นี้ค่ะ ถ้าแม่กลัวเข็มก็น่ากลัวอยู่ เพราะเข็มน้ำเกลือคนผ่าจะใหญ่กว่าปกติ ไหนจะใส่สายปัสสาวะ บล็อคหลังอีก ท้องแรกแม่ดมยาสลบ ท้อง 2 เลือกบล็อคหลัง ส่วนท้อง3 นี่ก็เลือกบล็อคหลังค่ะ ดีกว่าดมยาเยอะ ช่วยลดความเจ็บไปได้ 24 ช.ม. ดมยาคือรู้ตัวตื่นก็เจ็บเลยค่ะ แม่ไม่ต้องกังวลนะคะ พอเห็นหน้าลูกแม่จะรู้สึกดีขึ้นค่ะ อาการเจ็บแผลก็จะดีขึ้นทุกวันค่ะ

เท่าที่เคยได้ยินมาจาพเพื่อนๆคนใกล้ตัว บอกว่าถ้าผ่าเราจะไม่เจ็บตอนคลอดค่ะ แต่หลังคลอดค่อนข้างทรมาน เพราะแผลหายช้าค่ะบางคนผ่าคลอดมาแล้ว 3-4 ปี ยังเจ็บจี๊ดๆที่แผลอยู่เลย ส่วนคลอดเอง จะทรมานตอนปวดท้องก่อนคลอดค่ะ แผลหายไว ฟื้นตัวไวกว่า ลูกมีภูมิต้านทานมากกว่าค่ะ บ้านนี้ตั้งใจจะคลอดเองค่ะแม่