19 ตอบกลับ

ตอนท้องไม่ไหลสักหยดค่ะ ผ่าคลอด 38 สัปดาห์ นมมาตั้งแต่พยาบาลเอาน้องมาส่งหลังผ่าเลยค่ะ 1 สัปดาห์ มีสต๊อคไว้ แม่ไปธุระไปหาหมอตรวจแผลผ่าได้เลย ตอนนี้ 7 เดือน นมอยู่ที่ประมาณวันละ 40-50ออน (เราสายคอมโบ เข้าเต้า+ปั๊ม) ไม่ได้จะอวดอะไรนะคะ แต่อยากให้เห็นภาพ ว่านมไม่ไหลช่วงท้อง ไม่ได้แปลว่าจะไม่มีนมให้ลูกกินเสมอไปค่ะ เพราะฉะนั้นแม่ยังไม่ต้องเครียดจ้า

ปล. ถ้านมมาไม่พอ (ฉี่เหลือง ตัวเหลือง น้ำหนักลง) ให้เข้าเต้าได้เลย จนกว่าน้องจะพอใจนะคะ วันแรกๆ บางท่านอาจจะยังนมมาน้อย แต่พยายามให้ลูกเป็นคนกระตุ้นค่ะ และปรึกษาคลินิกนมแม่ก่อนนะคะ อย่าเพิ่งรีบจบด้วยนมผง

คนที่น้ำนมไหลตอนท้อง มีภาวะเสี่ยงจะคลอดก่อนกำหนดนะคะ ถ้าไปกระตุ้นให้น้ำนมมาก่อน อาจจะเสี่ยงคลอดก่อนค่ะ ของเราก็มาทีหลังค่ะ ผ่าคลอดน้ำนมไม่ไหลเลยสักหยด ต้องปั้มเป็นอาทิตย์ค่ะถึงจะมีน้ำนม

บ้านนี้ซึมตั้งแต่6-7เดือนค่ะไม่ได้กระตุ้นหรือทำอะไรผ่าฉุกเฉินเจอลูกปุ๊ปกินนมปั้ปค่ะแต่ปั้มก็ไม่ออกก่อนนะคะมีพอกิน

3ท้องน้ำนมมาตอนหลังคลอดหมดทุกคนเลยค่ะไม่เคยมาระหว่างตั้งครรภ์เลยค่ะคลอดปุ๊บก็มาปั๊บเลยค่ะ

VIP Member

ไม่ไหลค่ะ พอคลอดออกมา น้ำนมมาปกติ อยากนมเยอะ ต้องเอาลูกเข้าเต้าเพื่อกระตุ้นน้ำนมค่ะ

ของเราตอนตั้งครรภ์ไม่ไหลนะคะ หลังผ่านคลอดให้ลูกดูดกระตุ้น วันที่ 2 น้ำนมก็มาเลยค่ะ

ของเรา7เดือนเเล้ว ไหลย้อยแต่ไม่มากส่วนมากจะไหลหลังอาบน้ำเสร็จ ท้องสองจ้า

น้ำนมมาตอนท้อง7เดือนกว่า ตอนนี้ลูก1ปี9เดือนแล้วยังกินนมแม่อยู่ค่ะ

ทำไมเจอคำถามแบบนี้บ่อยจัง เห็นแล้วเหนื่อย ตอบจนเหนื่อย ก็ยังเจอ

ของเราไหลเองตอนท้องได้8-9เดือนค่ะ ไม่ได้กระตุ้นปล่อยตามธรรมชาติ