3 ตอบกลับ

ถ้ารพ.รัฐ ปรึกษาได้ค่ะทางรพ.จะเตรียมเอกสารให้เราไปยื่นเบิกปกส แต่ถ้ารพ.เอกชนส่วนมากต้องสำรองจ่ายเองค่ะยื่นจ่ายที่หลังเพราะตังไม่พอจะยากมากค่ะแต่ก็แล้วแต่รพ.ด้วย บางเคสเบิกปกสได้น้อยกว่าที่จ่ายไปก็มีค่ะ ตัวอย่างคือเราทำงานโรงงานอยู่กับคนท้องเยอะ คนท้องที่เกิดเอกชนส่วนมากจ่ายแพงมากกว่าที่เบิกมาได้ รุ่นพี่เราเป็นเคสฉุกเฉินจากเกิดเองก็กลายเป็นต้องผ่าค่าใช้จ่ายแค่ค่าผ่าคลอดก็25000+ค่ายาค่าต่างๆ เกือบ30000 เบิกปกสได้แค่25000นี่คือลูกคนแรกนะคะ ถ้ามีปัญหาเรื่องเงินแนะนำไปเกิดรพ.รัฐดีกว่านะคะ

VIP Member

ถ้ารพ.รัฐ แม่ต้องไปคุยกับคนที่ทำเกี่ยวกับเรื่องค่าใช้จ่ายในการรักษาค่ะ หรือคุยกับพยาบาลก็ได้ว่าตอนนี้เราตังไม่พอค่ะคุณพยาบาลต้องทำอย่างไรได้บ้างคะ ผ่อนจ่ายได้ไหมหรือถ้าแม่มีประกันสังคมก็บอกว่าถ้าเบิกได้แล้วจะเอาไปจ่ายส่วนที่เหลือได้ไหม รพ.เค้ามีทางออกให้อยู่แล้วค่ะ ลองคุยดู อันนี้รพ.รัฐนะคะ

ยินดีค่ะ😊

แม่มีประกันสังคมหรือสิทธ์บัตรทอง โรงบาลรัฐหรือเอกชล

ถ้ารัฐจะได้จ่ายไมค่ะ สิทธิ์บัตรทอง