30 ตอบกลับ

หมอไม่นัดดูแผลรือคะ ถ้าเอาแผ่นกันน้ำออกแล้วระวังอย่าให้แผลโดนน้ำเพราะแผลอาจจะยังปิดไม่สนิดเด่วติดเชือ ไม่ก่อไปให้คลีนิคดูให้ก่อได้คะ เพราะราก่อไม่เปิดแผลที่คลีนิคเหมือนกัน ขนาดเราแผลปิดสนิดเค้ายังไม่ให้โดนน้ำตั้ง2วัน

หมอจะนัดดูแผลค่ะ บ้านนี้นัดวันที่10นับจากวันผ่าคลอด ดูแผลภายนอกแม่น่าจะเย็บแบบไหมละลายนะคะไม่ต้องตัดไหมใดๆ รอหมอถอดให้ดีกว่าค่ะ

ถ้าให้หมอหรือพยาบาลที่ รพ อื่นๆถอดให้ก็น่าจะได้นะคะ ดีกว่าเปิดเอง เสียวน่าดู 😅😅

เอาออกเองเลยเหรอคะ? ปกติต้องให้หมอเป็นคนเอาออกให้ ตามวันที่นัดกับหมอค่ะ มันต้องปิดเอาไว้ เพื่อป้องกันการอักเสบและติดเชื้อค่ะ

VIP Member

ตัวนี้ของเรา​ 7​ วัน​ หมอนัดไปแกะให้ค่ะ​ แล้วเค้าจะติดพลาสเตอร์กันน้ำมาให้แทน​ หลังจากนั้นอีก​ 7​ วันเค้าก็ให้แกะเองได้เลย​ 😊

ไม่แกะเลยอะไรเลยค่ะรวมถึงตัวกันน้ำด้วย อยู่ได้จน 1 เดือน ให้คุณหมอแกะเองจ้า แผลสวยเนียนไม่มีปัญหาอะไรค่ะ

VIP Member

7วันหมอนัดดูแผลนะคะ แต่ถ้าไม่สะดวกก็ไปอนามัยแถวบ้านได้ หลังจากกลับมาบ้านก็สามารถโดนน้ำได้แล้วค่ะ

คุณหมอไม่นัดดูแผลหรือค่ะ เราผ่าคลอดเมื่อวันที่4 กพ ที่ผ่านมา วันนี้ที่ 13 คุณหมอนัดดูแผล แผลเนียนกริบ

ปกติผ่าประมาณอาทิตหมอจะนัด ทำความสะอาดแผลหรือตัดไหมนิละคะ แล้วหมอจะแนะนำรักษาแผลอะคะ

ของเรา4วันหมอทำความสะอาด​แผลให้แล้วติดแบบกันน้ำให้อีก1อาทิตย์​หมอนัดเปิดแผลเลยค่ะ

VIP Member

ปกติขอเรา 2-3 อาทิตย์ หมอนัดเปิดแผล ตัดไหมค่ะ ได้แกะออกตอนเค้านัดดูแผลรอบ 2 ค้ะแม่