14 ตอบกลับ

ทีแรกหนูกินตอนเช้าตามที่หมอสั่ง แต่กินแล้วปวดหัวหนักมากไม่เป็นอันทำอะไรเลย หน้ามืดจะอ้วกด้วย ก็เลยเปลี่ยนมาเป็นกินก่อนนอน ก็มีปวดหัวบ้าง แต่ว่าไม่เป็นหนักเหมือนตอนเช้า กินแล้วก็นอนเลย

กินค่ะถ้าตอนเช้าจะอ้วกตลอดเวียนหัว เลยเปลี่ยนมากินก่อนนอนค่ะดีขึ้นเยอะค่ะ มีผชกับเเม่นะคะ บำรุงเลือดเพราะแม่คลอดจะเสียเลือดมากๆค่ะเเนะนำให้กินค่ะจะมีผลเสียภายหลังถ้าไม่กินนะคะคุณเเม่

ช่วงแพ้ท้องธาตุเหล็กกับแคลเซียมทำให้อาเจียนได้ ไตรมาสแรกถ้ายังกินไม่ได้กินแต่โฟลิคไปก่อนค่ะ หายแพ้ท้องเข้าไตรมาส2 ค่อยเริ่มกิน แต่ถ้ายังกินไม่ได้ให้ปรึกษาหมอค่ะ

VIP Member

ไปขอเปลี่ยนยากับหมอค่ะ บอกว่าเรากินไม่ได้ กินแล้วอ้วก เดี๋ยวหมอจะเปลี่ยนยาให้ค่ะ

VIP Member

แม่ลองเอาผสมเครื่องดื่มหรือน้ำเปล่าดูค่ะ เอามาบดก็ได้ หรือลองแบ่งๆให้เล็กดู

เป็นเหมือนกันค่ะแม่ ไม่ได้กินมาหลายเดือนแล้วค่ะ กินแต่ยาแคลเซียม 🥲

แนะนำให้กินก่อนนะคะ รู้สึกว่าง่วงหรือจะนอนแล้วค่อยกินคะ จะได้ไม่อ้วก

ขอหมอเปลี่ยนยาคะ ดีที่สุด เพราะเคยลองเปลี่ยนเวลากิน ก็ไม่หายคะ

1-4 เดือนกินไม่ได้เลย เริ่มกินติดต่อกันช่วง 5 เดือน

ลองปรึกษาหมอนะคะ ยาบำรุงเลือดสำคัญมาก