4 ตอบกลับ

เรามาดูสถิติทั่วไปเรื่องประจำเดือนหลังคลอด โดยจะสามารถแบ่งได้ดังนี้ครับ จำนวนคุณแม่ประมาณ 60% จะเริ่มมีประจำเดือนในช่วงเดือนที่ 7 หลังคลอด จำนวนคุณแม่ประมาณ 20% จะเริ่มมีประจำเดือนในช่วงเดือนที่ 2 – 4 หลังคลอด จำนวนคุณแม่ประมาณ 10% จะเริ่มมีประจำเดือนในช่วงเดือนครึ่งหลังคลอด การที่ประจำเดือนหลังคลอดยังไม่มา หรือมาช้า นั้นเป็นเรื่องปกติครับ เมื่อประจำเดือนมา ไม่ว่าจะก่อนคลอดลูกหรือหลังคลอดลูก ก็เป็นประจำเดือนเหมือนกัน ไม่ได้มีอะไรพิเศษแตกต่างไปจากเดิม แต่ในบางกรณี เมื่อประจำเดือนมาแล้ว ในช่วงแรกประจำเดือนของบางคนก็อาจเป็นสีจาง ๆ บางคนก็มาแบบเป็นปกติเลย อย่างไรก็ตาม ในเดือนหรือสองเดือนต่อ ๆ ไป ประจำเดือนก็จะกลับมาเป็นปกติได้เองครับ เว้นเสียแต่ว่า หากคุณแม่มีอาการปวดท้องน้อยร่วมด้วย และพบว่า ประจำเดือนหลังคลอดของคุณแม่นั้น มีลักษณะเป็นแบบกะปริดกะปรอย ออกมามาก หรือมานานกว่าหนึ่งสัปดาห์ ถ้าเลือดที่ออกมาเป็นแบบนี้ ให้สันนิษฐานไว้ก่อนเลยนะครับว่า อาจจะไม่ใช่ประจำเดือนก็เป็นได้ แนะนำให้รีบไปพบคุณหมอเพื่อตรวจหาสาเหตุและเข้ารับการรักษาต่อไปครับ

สำหรับคุณแม่ที่ไม่ได้ให้นมลูกนั้น ส่วนใหญ่แล้วประจำเดือนมักจะกลับมาปกติในช่วง 6 – 8 สัปดาห์หลังคลอดครับ แต่สำหรับคุณแม่ที่ให้ลูกดูดนมอย่างสม่ำเสมอ ก็ไม่ต้องแปลกใจไปครับว่า ทำไมประจำเดือนหลังคลอดจึงมาช้า โดยสาเหตุที่ทำให้ไข่ไม่ตก นั่นก็เป็นผลจากฮอร์โมนโปรแล็กตินที่มีการหลั่งออกมาตอนให้นมลูกนั่นเอง และเมื่อไข่ไม่ตก ประจำเดือนของคุณแม่ก็จะไม่ออกมา แต่เมื่อไหร่ก็ตาม ที่คุณแม่เริ่มให้ลูกทานนมน้อยลงหรือทิ้งระยะห่างในการกินนมมากขึ้น ฮอร์โมนดังกล่าวก็จะถูกปล่อยออกมาน้อยลง จนส่งผลให้ประจำเดือนหลังคลอดมาในที่สุด

ขอบคุณค่ะ

ของเราเดือนครึ่งค่ะประจำเดือนมาก

บ้านนี้6เดือนคะ