2 ตอบกลับ

#ตอนนี้น้ำคร่ำปกติแล้วค่ะ จากที่เคยโพสต์ถามแม่ ๆ ว่าน้ำคร่ำเยอะ วันนี้จะมาอัปเดตให้แม่ ๆ ที่อาจจะมีปัญหาคล้ายกัน รึคนที่หมอบอกว่าคร่ำเยอะแล้วเกิดความกังวลใจค่ะ. หลังจากที่ไปหาหมอตอนอายุครรภ์ 31สัปดาห์หมอบอกว่าน้ำคร่ำเยอะ ประมาณ 25 cm (ไม่ถึงขั้นว่าเกินเกณฑ์มาก) หมอจึงให้ไปเจาะเลือดตรวจเบาหวานเพราะกลัวว่าเกิดจากเบาหวาน. ปรากฏว่าหลังจากเจาะเบาหวานและกินน้ำตาลไปแล้ว ** #ไม่มีเบาหวานค่ะ** ตอนนั่นเป็นกังวลมากกลัวน้ำคร่ำจะเพิ่มขึ้นจากเดิมอีก แต่หลังจากที่รู้ตัวว่าไม่มีเบาหวาน 1 เดือนก่อนถึงวันนัด แม่ก็งดของหวานทุกอย่างอดหักห้ามใจทุกอย่าง เลือกทานอาหารมากขึ้น (แต่แม่ไม่ค่อยทานข้าวรึอาหารตอนดึกๆค่ะ 1.เพราะไม่หิว (ถ้าหิวก็ทานนิดหน่อย)2.ทานดึกๆทำให้อึดอัดท้องนอนหลับยาก) หลังจากงดอาหารและเลือกอาหารการกินมากขึ้น ถึงวันนัดอายุครรภ์สัปดาห์ที่ 34+6 หมอเลยอันตราซาว์ดูปรากฏว่าน้ำคร่ำกลับมาอยู่ในเกณฑ์ปกติ ลดจากเดิมเยอะมากค่ะ 😊 แม่ดีใจมากๆค่ะ หมอบอกว่าน่าจะเป็นเพราะแม่อาจจะทานหวานมากเกินไปทารกในครรภ์เลยฉี่เยอะเลยทำให้น้ำคร่ำเกิน แม่รู้สึกดีใจมากๆที่ลูกไม่เป็นอะไรค่ะ #ตอนสัปดาห์ที่ 34+6 ไปซาว์ดมาแล้วน้องแข็งแรงดีค่ะน้ำหนักก็เพิ่มขึ้น 2,700 g 😊 แค่นี้แม่ก็ดีใจแล้วค่ะ ( ณ ปัจจุบันนี้อายุครรภ์ 37+1 แล้วอยากเจอหน้าลูกมากเลยค่ะ 😍😍 )

ค่าาา😊

แม่ต้องพยายามควบคุมอาหาร และ ลด/งดของหวานนะคะ ภาวะน้ำคร่ำมากผิดปกติ พบได้ 1-2% ของการตั้งครรภ์ทั้งหมด สาเหตุอาจเกิดจาก 1.  ทารกในครรภ์มีความผิดปกติแต่กำเนิด : ไม่ว่าจะเป็นความผิดปกติของระบบทางเดินอาหาร ระบบประสาท หัวใจ หรือไตที่ผิดปกติ 2.  มารดาที่ตั้งครรภ์เป็นเบาหวาน 3.  ทารกครรภ์แฝด 4.  ทารกมีภาวะซีด 5.  ทารกมีภาวะติดเชื้อในครรภ์ 6.  ไม่ทราบสาเหตุ อาการ สตรีมีครรภ์ที่มีภาวะน้ำคร่ำมาก มักมีอาการหายใจลำบาก เหนื่อย นอนราบไม่ได้ ขาบวม บางรายที่มีอาการรุนแรง จะมีปัสสาวะออกน้อย อาจมีการเจ็บครรภ์คลอดก่อนกำหนด หรืออาจเกิดถุงนำคร่ำแตกก่อนกำหนด เกิดภาวะรกลอกตัวก่อนกำหนด ตกเลือดหลังคลอด การรักษา เนื่องจากภาวะน้ำคร่ำมากมีลายสาเหตุ การรักษาจึงต้องรักษาตามแล้วแต่สาเหตุ หากมีภาวะน้ำคร่ำมากโดยไม่มีภาวะแทรกซ้อน สามารถสังเกตอาการต่อไปได้ แต่หากน้ำคร่ำมาก ทำให้มีภาวะแทรกซ้อน เช่น เจ็บครรภ์คลอดก่อนกำหนด หรือมารดามีภาวะหายใจลำบาก อาจต้องมีการเจาะระบายน้ำคร่ำออก เพื่อลดปริมาณน้ำคร่ำค่ะ

ขอบคุณนะคะ☺ แม่ติดน้ำหวานแต่ไม่ได้ทานหวานเลย น่าจะมีส่วนมาจากทานหวาน😅 ตอนนี้ควบคุมของหวานเเล้วค่ะ