29 ตอบกลับ

เดวนี้เค้ามีประเมินทานอาหารก่อน6เดือนได้แร้วนะค่ะ คุนแม่อยากให้น้องทาน ต้องไปปรึกษาหมอค่ะ ว่าระบบย่อยน้องดีรึยังคุนหม่อจะตรวจให้ แร้วคุนหมอจะประเมินเองคะ ว่าได้ไม่ได้ 😂 เพราะคนข้างบ้านน้องได้4เดือน ทานนมน้อย ตัวเล็กแต่ระบบย่อยดี หมอประเมินให้ทานได้คะ

อย่าพึ่งให้กินคะน้องจะติดรสหวาน.. บ้านนี้หมอแนะนำให้บดข้าว1ช้อนให้น้องกินตอน5เดือนวันละมื้อคะ

น้องบ้านนี้ได้4เดือน5วันยังไม่กินเลยค่ะนมแม่ล้วนๆค่ะไว้รอ6เดือนก่อนนะคะคุนแม่ค่อยให้น้องกินค่ะ

น้องไม่ได้กินนมแม่กินแต่นมขวดแร้ววันนึงกิน7-8ขวดคร้า

VIP Member

ค่อยให้น้องกินตอน6เดือนดีกว่าค่ะ ที่บ้านนี้น้องใกล้6เดือนแล้วมีให้แตะปากรับรสนิดหน่อยค่ะ

Super Mum

ควรให้กินหลัง 6 เดือนดีที่สุดค่ะแม่ หรือแม่อยากเสริมอาหารก็ควรปรึกษาหมอก่อนนะคะ

กล้วยมีแค่แป้งกับวิตามินนิดหน่อย นมแม่ดีสุดค่ะ แถมลำไส้ยังปรับตัวไม่ได้อีก

น้องกินแต่นมขวดไม่ได้กินนมแม่ถึงอยากให้น้องฝึกย่อยแร้วอีกอย่างนึง7-8ขวดเรยคร้า

ยังไม่ได้ค่ะ ควรให้กินแต่นม กล้วยหรืออาการเสริมต่างๆควรให้6 เดือนขึ้นไปค่ะ

ไม่แน่นำไห้กินนะเพราะอาจทำไห้ทองผุก 6เดือนค่อยไห้กินก้อยังไม่สายนะคะแม่

ขอถามกลับว่าให้กินเพื่ออะไรคะ เพื่อน้ำหนัก? เพื่อฝึกย่อย? หรือเพื่ออะไร?

อ่อ ถ้าเป็นแบบนี้ ต้องให้คุณหมอเป็นคนประเมินก่อนค่ะแม่ บางทีเราคิดเอง ว่าจะฝึกย่อย เด็กวัยนี้จำเป็นต้องย่อยอะไรหรือไม่? เด็กพร้อมจริงมั้ย? ป้องกันไว้ดีกว่าแก้ไขทีหลังเนาะ

ระวังไส้เน่า..ระบบขับถ่ายยังไม่ดี6เดือนก่อนนะคะ...เป็นไรมาสงสารเด็ก..