1 ตอบกลับ

Super Mum

ถามน้องบ่อยๆ ค่ะ ปวดฉี่ไหม ทุก 1-2 ชม. ให้ถามเลย ปวด ไม่ปวด ก็พาเข้าห้องน้ำ สอนการฉี่ ปล่อยตามน้องถนัด นั่ง ยืน ว่าไปค่ะ สอนน้องว่าถ้าปวดให้พูด ฉี่ ๆ หรืออะไรก็ได้ที่แม่จะรู้กันกับน้อง สังเกตอาการน้องค่ะว่าจะแสดงออกแบบไหนเวลาปวดฉี่ จำไว้ว่านี่คือปวดแล้วนะ แต่ไม่บอก ถ้าเห็นและน้องไม่บอก ให้รีบพาเข้าห้องน้ำก่อนเลยค่ะ แรกๆ น้องอาจต่อต้าน กลั้นบ้าง เลอะบ้าง สักพักใหญ่ๆ น้องจะทำได้ค่ะ บ้านนี้ก็เพิ่งเลิกกลางวันได้หลังปีใหม่นี้เองค่ะ แรกๆ ฝึกฉี่ พอน้องบอกได้ ก็บอกอึต่อ เองค่ะ พูดให้กำลังน้องทุกครั้งที่น้องทำได้ เช่น แม่ภูมิใจมากที่หนูปวดฉี่แล้วบอกแม่ แม่ดีใจมาก...และงดเอ็ดน้อง หากน้องทำเลอะ เรี่ยราดนะคะ ค่อยๆ ฝึก ใจเย็นๆ และสู้ๆ ค่ะ