ลูก จะ 1 ขวบ แล้ว ไม่คลาน ไม่นั่งเอง ไม่เกาะยื่นเอง

อยากขอคำปรึกษา เครียดมากๆเลยค่ะ ลูกชาย อายุ 11 เดือน 7 วัน ค่ะ 1. ลูกยังลุกนั่งเองไม่ได้ แต่ถ้าจับนั่งเค้าจะนั่งได้ พักใหญ่ แล้วก็จะชอบหงายหลังตึ่งแบบแรงๆเลย 2.ลูกไม่คลานเลยค่ะ เค้าพลิกคว่ำหงายได้ แต่พอคว่ำ ไม่นานเค้าก็จะหงาย ไม่ยอมคลาน 3. ลูกไม่ยอมเกาะเพื่อลุกยืน เราพยุงเค้าเพื่อเกาะ เค้าก็เกาะ แต่พอเราปล่อยตัวเค้าปุ๊บ เค้าจะเลิกเกาะยืนทันที แล้วพลิกตัวกลับมาหาเราให้เราจับพยุง 4. เค้าชอบเดิน โดยให้เราจับพยุงตัวให้เค้าเดิน แต่เค้าเดินด้วยตัวเองไม่ได้ ลูกผิดปกติอะไรมั้ยคะ ต้องรักษา แก้ไขยังไง เครียดมากๆ นอนไม่หลับเลยค่ะ

2 ตอบกลับ

Super Mum

ถ้านั่งเองไม่ได้ลองพาน้องไปปรึกษาหมอดูก้อได้ค่ะแม่

ปกติ​ บ้านนี้เหทือนกัน