77 ตอบกลับ

รู้เร็วไปเร็วยิ่งดีค่ะ จะได้ยาบำรุงมาทานด้วย เจอเด็กรึไม่เจอให้คุณหมอดูให้ดีกว่าค่ะ อย่าเพิ่งกังวลไปเอง บ้านนี้ฝากตอน6wค่ะ ตอนนี้38w1dแล้วค่ะ ไปเรยค่ะแม่ไม่ต้องรอ ถ้าตรวจยังไม่เจอตัวเด็กขอยาคุณหมอมาทานรอก่อนได้เรย เพราะโพลิกสำหรับคนที่วางแผนตั้งครรภ์จะทานก่อนตั้งครรภ์3เดือนอยู่แล้ว

ขอบคุณค่ะ

VIP Member

ส่วนตัวคิดว่าพร้อมไปฝากตอนไหนก็ไปได้เลยค่ะ ไปไวจะดีนะคะได้เหนภาพลูก เสียงหัวใจ รอลุ้นเพศอีกด้วย สำคัญเลยหมอจะได้สอบถามอาการจัดยาให้ทานตามเหมาะสม ตรวจเลือดพ่อเเม่ ตรวจปัสสาวะ

รู้ว่าท้องตอนหกสัปดาห์ แล้วก็นัดคิวคุณหมอที่ต้องการเลย แต่กว่าจะได้คิวก็ตอนเก้าสัปดาห์ค่ะ แต่ระหว่างรอก็กินโฟลิกไปด้วยเลย

VIP Member

รู้ก็ไปฝากเลยค่ะ ตรวจเลือดพ่อแม่ ตรวจภายใน ให้ยามา ไปตอน7วีคแล้ว หมอนัดฝากพรุ่งนี้ค่ะครบ 3 เดือนพอดี

อีกวันตรวจรู้ผลอีกวันฝากเลยจ้า เพราะเราเคยมีประสบการณ์แท้งเพราะฝากช้าเลยระวังตัวเองไว้ก่อน

VIP Member

เรายังไม่ได้ไปฝากเลย ตรวจสองขีดตั้งแต่ ปลายเดือนมกราแล้ว นัดตอน 8 สัปดาห์เอาแบบเผื่อๆๆ

บ้านนี้ไปฝากเลยค่ะเพราะไม่รู้ว่าตั้งท้องได้กี่เดือนและงานที่ทำก็หนักพอสมควรค่ะ

ถ้ารู้เเล้วก็รีบไปฝากครรภ์ เลยค่ะ คุณหมอจะได้ตรวจครรภ์ เเละให้ยาบำรุง มากิน

ไปหาหมอเลยค่ะ แต่คุณหมอจะรับฝากกับได้สมุดน่าจะเป็น8 สัปดาห์

บ้านนี้ฝากตอน2เดือนกว่าๆคร่า แต่รีบไปฝากเรยจะดีที่สุดนะคะ