16 ตอบกลับ

แม่บ้านนี้เป็นพาหะคะ สามีเป็นโรคธาลัสซีเมีย ตอนนี้กำลังตรวจหาเชื้อชนิดของธาลัสซีเมียของสามีคะ ต้องรอผลเดือนหน้า คุณหมอบอกว่า อาจมีการเจาะน้ำคร่ำ เพื่อตรวจเลือดของลูกด้วยคะ

VIP Member

เป็นค่ะแต่หมอบอกว่าที่เราเป็นมันแค่พาห่ะไม่อันตรายแถมตอนนี้ค่าเลือดก็บวกเพิ่มมาเยอะเลยไม่มีอะไรน่าเป็นห่วงเลยค่ะแถมยังดีที่สามีไม่เป็นค่ะเลยไม่ส่งผลถึงลูกเลยค่ะ

เป็นธาลัสซิเมียเลย หรือแค่เป็นพาหะธารัสซิเมียคะ ถ้าเป็นเลย จะต้องมีอาการออกและรู้ตัวตั้งแต่เกิดหรือเด็กมาแล้วนะคะ มีผลต่อเด็กอยู่ค่ะ ลองปรึกษาหมอนะคะ

VIP Member

ของเราเป็นพาหะ แต่แฟนเป็น 100% เลยต้องปรึกษาหมอ ทำ ivf จ้าา แต่ถ้าตัวเองเป็นแล้วแฟนไม่เป็นก็ไม่เป็นไร หรือไม่แน่ใจลองปรึกษาหมอดูนะคะ

ของเราก็เลือดจางค่ะ แต่พ่อเขาเลือดปกติ แต่หมอให้ยาบำรุงเลือดมากิน ค่าเลือดก็ปกติ หมอว่าไม่อันตรายค่ะ ลูกออกมาก็เป็นปกติ

VIP Member

เป็นค่ะ หมอให้ยามากินแล้วแต่ก็เหมือนว่าค่าจะลดลง เจาะเลือดทุกเดือนเลยค่ะ พ่อปกติดีค่ะ

แฟนไม่เป็นค่ะ แต่ตัวเเม่เป็นจะไม่เป็นอะไร หรือมีผลข้างเคียงใช่ไหมค่ะ

ไม่มีค่ะ เราเป็น แต่แฟนเราไม่เป็น คุณหมอบอกว่าไม่เป็นอะไรคะ

ท้องแรกเราเปนธารัฐซีเมียแฟนเปนพาหะคลอดลูกออกมาเปนปกติดีค่ะ..แข็งแรง

เป็นคะเป็นแค่แม่พ่อไม่เป็นตอนนี้ท้องได้8เดือน32สัปดาห์แล้วคะ

เป็นภาหะ ทั้งพ่อและแม่ค่ะ ลูกออกมาเป็นธารัสซีเมียชนิด E

ขอบคุณค่ะ😊