161 ตอบกลับ

ตรวจดูให้แน่ใจก่อนนะตรวจหลายๆครั้งถ้ากลัวที่ตรวจตรวจไม่ชัดเจนไปรบ.เลยบอกว่ามาตรวจว่าตั้งครรภ์มั้ย อย่างอายที่จะซื้อที่ตรวจหรือไปตรวจเพราะถ้าตั้งครรภ์ขึ้นมาจริงๆมันจะไม่ได้มีแค่ชีวิตเดียวอีกต่อไป

ตอนอายุ13นี่ยังโดดหนังยางอยู่เลย ไปตรวจให้แน่ใจก่อนค่ะ ว่าท้อง แล้วค่อยบอกพ่อแม่ ยังไงก็ต้องบอก กล้าทำแล้วต้องกล้าบอกด้วย แต่ถ้าไม่ท้อง คราวหน้าก็ป้องกันดีดีจะได้ไม่ต้องมานั่งกังวลแบบนี้นะคะ สู้ๆนะ

รีบตรวจแล้วบอกแม่ก่อนนะคะ พี่ก็เคยเจอตอนอายุ15ปี แต่ไม่กล้าบอกเหมือนกัน เพราะพ่อดุ จนท้อง4เดือน เลยตัดสินใจบอกแม่แล้วแม่ก็บอกพ่อ พ่อก็ไม่ดุนะเวลานั้น พ่อตัดสินใจพาไปทำแท้งเพราะยังเรียนอยู่ สู้ๆนะคะ

อ่านเจอแล้วเหนื่อยใจ สมัยนี้คุณแม่วัยใสอายุน้อยลงเรื่อยๆ มีประจำเดือนปุ๊บ ก็ท้องเลยหรอลูกเอ้ย เดือดร้อนพ่อแม่ผู้ปกครอง เลี้ยงลูกมา ลูกยังใช้ชีวิตวัยสาวได้ไม่กี่ปี ต้องมานั่งเลี้ยงหลานต่ออีก

ขอโทษที่อาจพูดไม่ถูกหูถูกใจนะคะ พี่ว่าน้องควรบอกท่านไปและควรยุติการตั้งครรภ์​ค่ะ เด็กอายุ 13 ไม่มีวุฒิ​ภาวะพอจะเป็นแม่คนได้แน่นอนค่ะพี่พูดตรงๆ ต่อไปก็เรียนรู้ มีเพศสัมพันธ์ก็ป้องกันนะคะ

โทรปรึกษาสายด่วนท้องไม่พร้อม​เบอร์​ 1663 นะคะ จะมีคนคอยให้คำแนะนำค่ะ

อายุน้อยก็จิงแต่อย่าเอาออกเลยเด็กไม่รู้เรื่องอะไรเลยทำเกิดมาแล้วนิไม่ได้ว่านะค่ะแต่ตอนทำยังทำได้เขาเกิดมาแล้วก็ควรรับสภาพกับสิ่งที่ทำไปได้ด้วยค่ะเพราะนี่ก็ท้องตอนอายุ16อายุน้อยไม่ต่างกัน

VIP Member

พูดตรงๆไปเลยคะ...ถึงพ่อเค้าจะทำเค้าก็ทำแค่อารมณ์..เพราะพี่เองก็โดนพ่อด่าเหมือนกัน แต่สุดท้ายรักหลานมากฟ่าลูกตัวเองอีก...บอกไปเลยคะ พ่อจะได้ไม่มาเสียใจทีหลัง #พ่อเป็นครูฝึกทหาร #โหดพอมั้ยจ้ะ

แค่ผ้าอนามัยหรือถุงยาง มีตังค์ซื้อเองมั้ยโดยไม่ขอพ่อแม่ เห็นโพสต์ประมาณนี้ อยากมีหรอลูก เงินก็ไม่มี วุฒิภาวะก็ไม่ได้ ร่างกายก็ยังไม่พร้อมสืบพันธุ์ หรือกำลังเห่อขนที่มันขึ้นตามซอกร่างกาย

ตอนพี่13 เมนส์เพิ่งมาเองค่ะ ยังกระโดดยาง เล่นหมากเก็บ ปีนต้นไม้อยู่เลย เด็กสมัยนี้โตไวจริงๆ ถ้าเกิดท้องขึ้นมาจริงๆจะรับผิดชอบยังไหว อาชีพก็ยังไม่มี เดือดร้อนพ่อแม่อีก เห้อเด็กหนอเด็ก...

ควรบอกค่ะ​ ปรึกษาพ่อแม่ดีกว่าเยอะ​ ลองตรวจให้แน่ชัดก่อนค่ะ​ เคยผ่านประสบการณ์ตรงนี้มาค่ะ​ นี่ก็ท้องตอนอายุ16จะ17ค่ะ​ พ่อแม่ก็รับไม่ได้ค่ะ​ สุดท้ายแต่งงานค่ะ​ อายุครรภ์7เดือนแล้วคะตอนนี้