161 ตอบกลับ

อายุ13เอง ยังเด็กอยู่เลย เสียดายชีวิตวัยรุ่นนะถ้าจะต้องเป็นคุณแม่ตอนนี้ การเป็นแม่ต้องเสียสละอะไรเยอะมากนะ ถ้าตรวจแล้วรู้ว่าท้อง ก้ปรึกษาคุณแม่ก่อนเลยค่ะ เพราะคุณแม่น้องน่าจะคุยง่ายกว่าคุณพ่อ ก้หาที่เงียบๆคุยกับคุณแม่ก่อน2คน ก้บอกไปง่ายๆอ่ะค่ะ ว่า แม่คะ หนูท้องกับใครก้ว่าไป แล้วก้ปรึกษาคุณแม่ ว่าจะบอกคุณพ่อตอนไหนยังไงต่อไป แนะนำว่ายังไงก้ต้องบอกนะคะ อย่าตัดสินใจทำอะไรกันเองกับแฟน

VIP Member

ไม่ได้อยากซ้ำเติมหรอก ถ้าคิดว่าท้องกังวลก็ตรวจ ถ้าไม่ขึ้นก็ต้องไปซื้อยามากินหรือป้องกัน หนูน่าจะป้องกันยาคุมแผงละไม่ถึงร้อยเอง หนูยังเด็กยังไม่พ้นให้พ่อแม่เลี้ยงเลย พ่อแม่หนูต้องเสียใจมากๆแน่ แล้วหนูจะรู้ว่าในวันที่เป็นพ่อแม่หนูจะรู้หัวอกแท้ๆว่ารักลูกห่วงลูกมากเป็นยังไง หนูจะถูกตัดชีวิตในวัยรุ่นออกไป ในขณะที่เพื่อนเรียนสนุกสนานแต่เราอยู่บ้านเลี้ยงลูก คุ้มไหมหนู

สู้ๆนะคะคนเราพลาดกันได้เนอะเเค่เร็วไปเท่านั้นเองพี่ก็ท้องตอนอายุ16ค่ะพี่เก็บเรื่องนี้มา4เดือนสุดท้ายตัดสินใจบอกคนในครอบครัวค่ะเขาก็ดุเเค่เเรกๆอะเเหละเราทำผิดนิ่หลังจากนั้นก็โล่งเเล้วไม่มีไรต้องกังวลจะได้บำรุงตัวน้อยได้อย่างเต็มที่คลอดเเล้วกลับมาตั้งใจเรียนเอาตัวรอดได้ตอบเเทนพ่อเเม่ได้ก็เพียงพอเราพลาดไม่ได้เเปลว่าเราเริ่มใหม่ไม่ได้นะคะสู้ๆค่ะ

ควรกลัวพ่อแม่ตั้งแต่แอบไปเย็บกันแล้วปะ แต่มาโพสถามคนอื่นเค้าว่ากลัวท้อง กลัวแล้วทำไมไม่ป้องกันละ อายุยังน้อยอยู่เลย รักสนุกก็ต้องรีกตัวเองด้วย คิดว่าผช.จะอยุ่ไปตลอดไหม ท้องมันจะรับผิดชอบไหม มันจะทิ้งไหม เอาตังที่ไหนเลี้ยงลูก อนาคตยังมองหาอยู่เลย ไม่ได้จะว่านะคะ ที่โรงเรียนน่าจะสอนเรื่องเพศสัมพันธุ์ รึสุขศึกษานะ เลี้ยงยังไงให้ไม่เป็นภาระสังคม 😔

ปรึกษากับแม่ก่อน หรือคุณครูประจำชั้น ครูท่านไหนก็ได้ที่ลูกไว้ใจ ท่านจะให้คำแนะนำที่ดี มีกระบวนการแก้ปัญหาท้องในวัยเรียนอย่างดีค่ะ หนูไม่ต้องกลัว ทุกอย่างจะเป็นความลับระหว่างหนูกับคุณครู ...เคยเจอเคสที่นักเรียนคิดว่าตนเองท้องแต่ไม่พร้อม...ทุกอย่างมีทางออกและช่วยกันแก้ปัญหานะคะ ขอให้หนูเข้มแข็ง สู้และยอมรับความจริงแล้วเราจะผ่านมันไปได้นะคะ❤️

วัยระเริง วัยกำลังหัดเย็บ เปลี่ยนผช.ไม่ซ้ำหน้าพี่แนะนำถ้าน้องสงสัยว่าท้องมั้ย น้องไปซื้อที่ตรวจเลย ถ้าว่าจะบอกพ่อยังไงบอกไปเลยค่ะว่าท้อง สักวันแกก็ต้องรู้พ่อพี่ก็โหดเหมือนกัน ถ้าบอกไห้ไปเอาเด็กออกนี่คงไม่ใช่พ่อคนตาคนจริงๆแหละ อย่าทำร้ายคนที่เค้าไม่รู้เรื่องที่กำลังจะเกิดมา พี่ก็มีน้องสาววัยเดียวกันกะน้องแหละ

ตรวจก่อนค่ะ น้องต้องรู้นะคะการหลั่งนอกไม่ใช่การคุมกำเนิดนะคะ ถ้าตรวจแล้วเจอแนะนำให้บอกไปตรงๆค่ะ อย่าแอบไปเอาออกเอง เสี่ยงมากนะคะ แต่ถ้าไม่พร้อมการเอาออกแบบถูกกฏหมายมีอยู่นะคะ ต่ำกว่า18ผปคต้องยินยอม แล้วเอาครั้งนี้เป็นบทเรียนนะคะ อายุ13เองอนาคตยังอีกไกล ทำอะไรคิดดีๆนะคะ ขอโทษที่พูดแบบนี่แต่ด้วยความหวังดีจริงๆค่ะ

VIP Member

ตรวจใหเแน่ใจก่อนดีกว่าค่ะ พอตรวจเเล้วแน่ใจแล้วต้องเข้าใปคุยกับเค้าตรงๆเลยค่ะ บอกครั้งแรกเค้าก้ยังโกดๆอยู่แต่พอเค้ารู้ว่ายังใงก้หล่นเค้าเค้าก้มาคุยดีกับเราเอง บ้านนี้ท้องอายุ 15 บอกเค้าครั้งแรกเค้าเคืองใม่คุยด้วยจนตอนนี้ 7 เดือนแล้วก้ยังเหมือนเดิม รอดูตอนคลอดเถอะใด้หลานชายสมใจเค้าด้วย🤣

ก็ไม่ใช่เรื่องน่ายินดีนะคะ อายุ 15 เอง ลูกออกมาก็คงไม่พ้นพ่อแม่เลี้ยง

ตรวจให้เเน่ใจค่ะ บอกเขาไปตรงๆเลยจะดุจะตีเเค่ไหนก็คงไม่เอาถึงตาย เคยผ่านจุดนี้มาค่ะ พ่อเเม่ดุมากเเต่ก็พลาด ตอนเเรกไม่กล้าบอกแอบกังวลกลัวเขาจะตี เครียดอยู่นานพอบอกโล่งเลย โชคดีที่พ่อกับเเม่เข้าใจ ที่คิดไว้นี่ต่างสุดๆ ต้องโดนเเน่ๆ ผลมันจะเป็นยังไงสุดท้ายเราก็ต้องบอกไม่ช้าก็เร็ว

แนะนำไปฝันยาคุมนะ ฟรีอายุยังไม่18 จะทำอะไรคิดดีๆพ่อแม่เสียใจ ตัวเองเสียอนาคต อายุแค่นี้จะเลี้ยงอะไรใครได้ มีแฟนเนี้ยพ่อแม่รู้ป่าวก็ไม่รู้ วุฒิภาวะอะไรยังไม่มี คำนำหน้าก็ยัง ด.ญ คิดเอาจะทำอะไรต่อไป มีลูกมาพ่อแม่ก็ได้เลี้ยง แฟนนะ อายุก็ยังน้อยเด่วก็ไปมีใหม่ คิดดีๆเชื่อเถอะ