38 ตอบกลับ

แม่บ้านนี้ก็มีภาวะคะกินน้ำใบเตยวันละ3ลิตร ข้าวเป็นข้าวไรเบอร์รี่กับข้าวกข.43ผสมกัน งดผลไม้ที่มีน้ำตาล หลีกเลี่ยงทุกอย่างที่ทอดทรมารมากเลยตอนนี้จะกินอะไรก็กลัวน้ำตาลขึ้น

VIP Member

แม่คุมเข้มมากตั้งแต่ท้อง5เดือนคุมได้เกือบทุกมื้ออดทนทุกอย่างเพื่อลูก ฉีดอีนซูลีนก่อนข้าวเย็น ตอนนี้น้องคลอด2เดือนแล้ว เป็นเด็กตัวเล็กแต่แข็งแรงมากๆค่า

กินข้าวกล้องนะคะ กินกับเยอะๆ ข้าวน้อยๆ ของหวานงดก่อน หลังเจาะ2ชั่วโมงกินได้ทุกอย่าง ต้องอดทนคะ เพื่อลูก นมก็กินรสจืด น้ำตาลน้อยยี่ห้อซังซัง

Super Mum

สูงจนตกใจด้วยเลยค่ะแม่ สู้ๆ นะแม่ ต้องทำได้ค่ะ ช่วง 1-2 สัปดาห์แรกอาจหิว ทรมานหน่อย แต่เดี๋ยวก็ชิน แวะอ่านเทคนิคแม่บ้านนี้ได้นะคะ แชร์ไว้แล้ว 😊

เมื่อวานโดนกินน้ำตาลและเจาะเลือดยังไม่รู้​ผลตรวจ​เป็นยังไง​ แต่เข็ด​โดนกินน้ำตาลนี้แหละต่อไปต้องงดของหวานทุกอย่างห้ามตามใจ​ปากอีก

บ้านนี้ฉีดอินซูลิน14วัน แล้วหมอลองให้หยุดฉีด แล้วคุมอาหาร ได้2วัน น้ำตาลไม่ขึ้นเลย อยํ่ในเกณฑ์ปกติ แต่ก็คุมอาหารหนักมาก

งดของหวาน น้ำหวาน ผลไม้ที่หวานๆ ข้าว ขนมปัง งดให้หมดค่ะ ทานน้ำใบเตยต้มเปล่าๆ แทนน้ำเปล่าค่ะ เพื่อลูกต้องทำให้ได้ค่ะ

คุมให้อยู่ยังมีเวลาอีกหลายเดือน​ แฟนผมพึ่งขึ้นพรวดเลยทีเดียวตอน36w ตอนนี้หมอก็พยามให้ลดลงให้ได้ใกล้คลอดแล้วครับ

เป็นเบาหวานเหมือนกันค่ะ ตอนนี้คุมได้แล้ว สู้ๆนะพยายามอย่าตามใจปาก กินแต่ของที่มีประโยชน์ เดี๋ยวคุณแม่ก็คุมได้

โอเคค่ะ จะลองทำตามดู ตรวจอีกครั้วถ้าขึ้นเยอะอีก เครียดเลยค่ะแม่

สู้ๆนะแม่ ขึ้นเยอะจัง บ้านนี้ 159 อิแม่เหนื่อยมาก ทานอะไรไม่ทันใจ ทำอะไรนิดหน่อย ก็เหนื่อยค่ะ เป็นกำลังใจให้นะคะ