40 ตอบกลับ

น้อง3เดือน แม่จับนอนตะแคงน้องไม่ชอบนอนตะแคงเลย จับแล้วก็พลิกกลับมานอนหงายเหมือนเดิม จะส่งผลไม่ดีหรือไม่คะ แบบนี้มีผลต่อการพลิกตัวเพื่อคว่ำมั้ยคะ แม่แอบกังวลค่ะ

น้อง 6 เดือน ทานนมแม่ล้วนมาตลอด แม่ไปทำงาน เช้าไป-เย็นกลับ ปั๊มใส่ตู้เย็นไว้ (ไม่มีสต๊อค) นมแม่ไม่พอ กินนมผงไปแค่ 2 ออนซ์ อ้วก ออกมาหมดเลยค่ะ เกิดจากอะไรคะ

แม่ลองซื้อนมผงขนาดทดลองมาให้น้องกินดูค่ะ ว่าน้องถูกกับชนิดไหน บ้านเราเปลี่ยนอยู่ 3 ยี่ห้อ จนมาเจอตัวที่น้องกินถูกค่ะ

น้อง1ขวบนอนดิ้นมากถึงมากที่สุดคะที่นอน6ฟุตยึดคนเดียว ต้องนั้งคอยรับว่าน้องจะตกเตียงฟั่งไหน น้องจะกลิ้งจนกว่าจะได้ท่านอนที่พอใจ แบบนี้ปกติไหมคะ

น้อง1.8เดือน สามารถกินวิตามินซีหรือวิตามินรวมได้ไหมค่ะ น้องเคยติดโควิค ถ้ากินได้ ต้องกินแบบนี้ค่ะ มียี่ห้อแนะนำไหมค่ะ ขอบคุณค่ะ

น้อง 1.8 ปี ถ่าย 4 วัน ถ่ายครั้งเป็นแบบนี้มาตั้งแต่ 1.4 ปี แล้วค่ะ จะเป็นอะไรไหมค่ะ น้องชอบทานผัก ผลไม้ ข้าวก็กิน แต่ไม่ถ่ายทุกวันอ่ะค่ะ

ลูก1ขวบ หัดเดิน ล้มหัวฟาดพื้นบ่อยๆ ร้องหายแล้วช๊อคหลับไป ต้องปลุกให้มีสติ อยากถามว่า จะเป็นอันตรายต่อเด็กมากแค่ใหนค่ะ

ลูก 1 เดือน 15 วัน เบ่งทุกครั้งที่รู้สึกตัวผิดปกติไหมคะ ไม่มีท้องผูก ถ่ายได้วันละ 1-2 ครั้งค่ะ กินนมแม่ 100% ผายลมออกได้ค่ะ

ลูกชอบบิดตัว ชอบเบ่ง บางครั้งบิดและเบ่งจนหน้าดำหน้าแดงไปหมด มันปกติไหมคะ ตอนนี้น้องครบ 1 เดือนแล้ว ยังบิดอยุ่เลยคะ

เป็นเหมือนกันค่ะ น้อง1เดือน12วัน

VIP Member

อยากถามคุณหมอค่ะ น้อง2ขวบ ไม่ยอมนั่งกระโถนเฉพาะตอนอึแกจะยืนแล้วอึใส่แพมเพิสค่ะ มีวิธีการฝึกยังไงบ้างค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นเหมือนกันค่ะ

แบบนี้ได้ญหรือชค่ะ แต่หมอบอกน่าจะญค่ะ แต่คำว่าน่าจะ คือไม่ชัดเจนใช่มั้ยค่ะ อยากรุ้ค่ะคัยรุ้บอกหน่อยค่ะ