ตรวจครรภ์

สัปดาห์ที่14เเล้วยังไม่ไปฝากท้อง จะเป็นอะไรหรือป่าวค่ะ

29 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ควรรีบไปฝากนะค่ะ เพาะต้องเจาะเลือดและรับวัคซีนต่างๆ บ้านนี้ไปตั้งแต่ 6w ตอนนั้นยังไม่เจอตัวน้องเลนค่ะเจอแต่ถุงตั้งครรภ์ แต่เนื่องจากแม่ไม่ค่อยแข็งแรงคุณหมอจะนัดทุก 2w ให้ยากันแท้งให้ยาทาน พอได้สมุดฝากครรภ์ก็ตอน 10w ค่ะ

VIP Member

การฝากครรภ์ช้า เสี่ยงลูกพิการ เพราะอาจจะไม่ได้รับการบำรุงจากกรดโฟลิค หากแม่หรือพ่ออยู่ในกลุ่มเสี่ยงของเลือด การป้องกันรักษาอาจจะช้าเกินแก้ได้

เป็นค่ะ ช่วงไตรมาสแรกน้องต้องการยาบำรุงโฟลิค เพื่อสร้างอวัยวะ ถ้าแม่ไม่ได้ทานยา โอกาสน้องพิการจะมีค่ะ รออะไรคะแม่ รีบไปฝากครรภ์ดีกว่าค่ะ

ควรไปฝากท้องน่ะค่ะแต่ของตัวเราเองเราทราบช้าไปฝากท้องตอน 15สัปดาห์แล้วหมอก็บอกลูกแข็งแรงดีและก็นัดแต่ละเดือนตามปกติค่ะ

VIP Member

ควรไปฝากครรภ์นะค่ะได้จะตรวจเลือดตรวจความสมบูรณ์ของเด็กและจะได้ยาบำรุงค่ะ

ทางที่ดีรีบฝากนะคะหากมีอะไรผิดปกติหมอจะได้ดูแบและแนะนำคะแม่

ฝากได้ค่ะรีบไปเลยแม่ ตอนเราไปครั้งแรกก็14วีค+2เหมือนกัน

VIP Member

ไม่เปนไรค่ะ แต่ควรรีบไปฝากเพราะจะได้ยาบำรุงมาทาน

รีบเลยค่ะ ถ้าไม่ได้กินยาบำรุงจะส่งผลต่อเด็กนะคะ

VIP Member

รีบไปฝากนะคะคุณแม่ลูกจะได้ยาบำรุงมาทานเร็วๆค่ะ