20 ตอบกลับ

ต้องเช็ดให้แห้งค่ะเอาคัตเติ้ลบัตเล็กๆจุ่มแอลกอฮอร์ 70% เช็ดจนกว่าคัตเติ้ลจะสีปกติค่ะ ด้ายขาวๆถ้าถอดได้แนะนำแม่ถอดนะค่ะ อาจสะสมเชื้อโรคเพราะเวลาอาบน้ำน้องยังไงด้ายก็แห้งช้าน้ำที่เส้นได้อาจเข้าไปในสะดื้อน้องได้ทำให้สะสมเชื้อโรคได้ดีเลยค่ะ บ้านนี้สะดื้อหลุดตอน 24 วันค่ะ

ตอนนี้ปกติยุคะคุณแม่ สะดือเด็กจะหลุดประมาณ 7-14 วัน หลุดแร้วต้องไม่เหลือตอขาวๆนะคะ ถ้าเหลือตอขาวๆ ต้องพาน้องมาให้หมอจี้สะดือให้ แต่คุณแม่สังเกตสะดือน้องด้วย ถ้ามีบวม แดง หรือมีหนอง มีกลิ่นเหม็นพามาพบแพทย์นะคะ

Super Mum

ปกติค่ะ แค่เช็ดทำความสะอาดให้ถึงโคนสะดือต่อไป และถ้าหลุดแล้วก็ยังต้องเช็ดแบบเดิมนะคะแม่

ทำไมที่รัดสะดือเปนแบบนั้นหรอค่ะ จากรพ.รัฐรึป่าวค่ะ

ไม่มีกลิ่นไม่มีเลือดนะคะ ที่เห้นแม่ทาเบตาดีนให้คะ

VIP Member

ปกติ นะคะ บ้านนี้ ก็เป็นแบบนี้ค่ะ

ปกติประมาณ4วันก้หลุดแล้วนะค่ะ

ปกตินะคะ 10-14 วัน จะหลุดไปเองค่ะ

ปกติค่ะแม่เดี๋ยวก็หายเองค่ะ

ปกติค่ะแม่เดี่ยวหายเอง