2 ตอบกลับ

VIP Member

ชิโนฟาร์ม ใช้กรรมวิธีการผลิตแบบเดียวกับ ชิโนแวค ถือเป็นวัคซีนเชื้อตายทั้งคู่ แต่ประสิทธิภาพดีกว่า ในทางทฤษฎีแล้ว ก็น่าจะฉีดได้เหมือนชิโนแวค ซึ่งมีงานวิจัยในหลายๆ ประเทศออกมาว่า เปอร์เซ็นต์การแพ้ เป็นไข้ ลิ่มเลือดอุดตัน มีต่ำกว่า วัคซีนประเภท Viral Vector หรือ mRNA ค่ะ ทั้งนี้ทั้งนั้น คุณแม่ปรึกษาคุณหมอสูติฯ ประจำตัวนะคะ ว่าครรภ์คุณแม่ มีปัจจัยเสี่ยงใดๆ ที่ต้องเลี่ยงการฉีดหรือเปล่า และถ้าฉีดได้ ควรฉีดในช่วงอายุครรภ์เท่าไหร่ เราเองยังเสียดายเลยค่ะ Sinopharm มาช้าไป เราฉีด Sinovac ไปก่อนแล้ว ลอตที่เพิ่งมาถึง บริษัทสามีเราได้โควต้าค่ะ ก็เลยให้สามีไปฉีด ไม่ต้องรอฉีด AZ หรือ Moderna ค่ะ

ปกติดีมากเลยค่ะ ไม่มีไข้ ไม่มีอาการไม่พึงประสงค์ ลูกก็ปกติดีค่ะ เพิ่งทำอัลตร้าซาวด์ใหญ่มาค่ะ

VIP Member

แม่ลองปรึกษาคุณหมอที่ฝากครรภ์ดีกว่าค่ะ ให้คุณหมอประเมิน บ้านนี้คุณหมอไม่อยากให้เสี่ยง เลยให้งดฉีดตลอดการตั้งครรภ์ไปก่อนค่ะ

ถ้ายังไม่มั่นใจ และแม่ไม่อยู่ในกลุ่มเสี่ยง เลี่ยงไปก่อนได้นะคะ