6 ตอบกลับ

ถ้าเป็นผื่นแดงหลายวันไม่หาย ไปหาหมอค่ะ อาจจะกลายเป็นผื่นเชื้อรา หมอให้ยาทาแก้เชื้อรา ทาไป 2 วัน หายเลยค่ะ ส่วนบีเพนเทนไม่ได้เป็นยารักษาค่ะ แต่ไว้ป้องกัน เคลือบผิวไม่ให้ฉี่ อึ กัดผิวอาจจะทำให้เป็นผื่นได้ ถ้าเป็นแล้ว ช่วยไม่ได้หรือช่วยได้ไม่มากค่ะ นี่ลูกเป็น 2-3 วัน คิดว่าจะหายเอง สงสารมาก พยายามเปลี่ยนแพมเพิสบ่อยๆ อย่าทิ้งไว้นาน ถ้าอึก็เปลี่ยนเลย

อย่าโรยแป้งค่ะ ยิ่งโรยยิ่งเสียดสีอับชื้นผิวแห้งยิ่งขึ้นผื่น ให้ใช้ครีมทาผื่นเด็ก เช็ดผึ่งให้แห้ง ทาครีม ปล่อยน้องอ้าซ่าให้แห้ง 5-10 นาที ค่อยใส่เพิ้ส หลังอาบน้ำก็พักเพิ้สนานหน่อย 10-20 นาที หรือซื้อกางเกงผ้าอ้อมมาให้น้องใส่แทนเพิ้สวันละ 1-2 ครั้งก็ได้ค่ะ

บ้านนี้อาบน้ำที่ผสมกับผงขมิ้น และไม่ทาแป้งทุกชนิดคะ น้อง2เดือนแล้วไม่มีอาการแพ้แพมเพิสในขณะที่ไส่แพมเพิสตลอด24ชั่งโมงจ้า

VIP Member

บีแพนเทนกับแนปปี้ฮิปโป้ค่ะ งดทาแป้งนะคะ แป้งจะยิ่งทำให้ชื้นค่ะ

แม่ล้างตูดน้องแทนการใช้สำลีเช็ดด้วยนะคะ แล้วซับให้แห้ง ทาแนปปี้ฮิปโป้รักษาแผลแล้วทาบีแพนเทนทับค่ะ ล้างตูดแล้วใช้ผ้าซับให้แห้งด้วยนะคะ เปลี่ยนแพมเพิสบ่อยๆค่ะ อึปุ๊บล้างปั๊บ ถ้าไม่หายไปหาหมอนะคะ ยิ่งปล่อยไวนานอาจจะเป็นเชื้อราเพิ่มค่ะ

VIP Member

ลองซื้อมาทาดูค่ะ ราคาไม่แพง

แป้งทาผื่นผ้าอ้อมค่ะแม่