14 ตอบกลับ

โบราณว่า ถ้าลูกตัวเล็กตั้งชื่อใหญ่ไปทำให้เลี้ยงยาก เจ็บป่วยบ่อยค่ะ แล้วแต่ล่ะความเชื่อค่ะคุณแม่

ชื่อสูงคืออะไรคะ คนตั้งชื่อนี้ทั่วบ้านทั่วเมืองจนโหลแล้วค่ะ ไปเจอเด็กผช.ที่ไหนก็มีแต่มังกร

บ้านนี้ชื่อมังกร ค่ะ เลี้ยงง่าย ชื่อสูงอะไร ไม่ได้คิดเยอะพ่อชื่อเม่น ลูกชื่อมังกร จบๆ

เหมือนกันค่ะ แม่สามีตั้งให้ว่ามังกรเหมือนกันเขาบอกชื่อนี้เพราะน่าจะเลี้ยงง่าย

ไม่ต้องเปลี่ยนค่ะแม่ ตั้งเลยค่ะ เราว่ามันก็ไม่ได้สูงอะไรนะ คนชื่อนี้ก็เยอะ

เราตั้งว่า อาหลง แปลว่ามังกร น้องเลี้ยงง่าย น่ารัก ไม่ป่วยเลย แข็งแรงสุดๆ

ที่บ้านแฟน เหมือนกันเลยค่ะ บอกว่าชื่อสูงไป เราเลยได้เปลี่ยน

รุ่นพี่เราก็ชื่อมังกรค่ะ อีกคนน้องชายแก ชื่อสิงโต

เราว่าจะตั้งชื่อลูกว่ามังกรค่ะตอนคลอด ตอนนี้37+

เพื่อน ลช มีชื่อนี้ค่ะ น้องเค้าก็ปกติดีนะคะ