64 ตอบกลับ

VIP Member

ไม่ได้ทานอาหารเสริมค่ะ ทานแค่วิตามินที่หมอให้มา เน้นทานอาหารหลากหลายครบ5หมู่ โดยลดแป้ง เน้นฉพาะโปรตีนและไข่ ทานนมวัวกับน้ำเต้าหู้สลับกันค่ะแม่ ท้องแรกออกมา3,360 ท้องสอง 3,690 กำลังท้องสามได้22weekค่ะ

ท้อง3แม่นน.ขึ้นเท่าไรคะ

ทานตอนลูกคนแรก..น้ำหนักแรกคลอดออกมาดีมากเลยค่ะ 4150 กรัม (ผ่าคลอด ตอน 37 สัปดาห์) ตอนนี้ลูกคนที่ 2 ก็เริ่มทานตอน 4 เดือนค่ะ ทานแบบผสมน้ำเปล่าเท่านั้น กลัวน้ำตาลขึ้น แต่ผลตัวก็ผ่านเกณฑ์เบาหวานตลอดนะคะ

บ้านนี้ไม่เคยกินนะคะ ลูกก็มีพัฒนาการสมวัยดีค่ะ กินอาหารครบ 5 หมู่ อย่ากินหวานมาก เน้นโปรตีนจากเนื้อสัตว์ ถั่ว ไข่ กินผักเยอะๆ ไม่ให้ท้องผูก กินนมเพิ่มแคลเซียม แล้วก็กินยาตามที่หมอให้มาค่ะ

ข้างกระปุกเขียนว่าสตรีมีครรภ์ไม่ควรรับประทานค่ะ ถ้ากินแล้วลูกไม่เป็นอะไรก็ดีไปค่ะ ทานให้ครบ5หมู่ก็พอค่ะไม่ต้องโดป ไม่ใช่อาหารหลักสำหรับคนท้อง เราว่าไม่จำเป็นเลยด้วยซ้ำค่ะ

ขอบคุณมากค่าาาสำหรับข้อมูล เราเห็นในพันทิพถกเถียงกันเยอะพอสมควรเลย

ไม่สนใจคำพูดใครค่ะ นี้เริ่มทานตอน 4 - 5 เดือน เหมือนกัน มีคนพูดเยอะว่าเด็กออกมาจะแพ้ เราไม่สนใจ เราเป็นคนไม่ได้แพ้ถั่ว เราทานแต่น้อยๆไม่ได้ทานเยอะแล้วสลับกันกับนมอย่างอื่นด้วย

แล้วถ้าแม่ แพ้ถั่ว ล่ะคะ

ทานตั้งแต่หายแพ้ท้องค่ะ 4 เดือน จนตอนนี้ 35 วีคค่ะ เราผสมงาดำด้วย อ่านเจอว่างาดำช่วยเรื่องผมดก แคลเซี่ยมเยอะ เพราะเรากินนมไม่ค่อยได้ค่ะ กินทีไรท้องเสีย มวลท้องตลอด

ขอบคุณมากค่าาา

บ้านนี้เริ่มกินอีกทีตอนท้อง26 สัปดาห์ค่ะ แต่ก่อนท้องก็กินนะคะ พอท้องก็หยุดเพราะอ่านฉลากข้างกล่อง ถามหมอบอกกินได้ เลยเริ่มกินตั้งแต่นั้นเป็นต้นมาพร้อมdoubble X ค่ะ

ทานตั้งแต่ลูกคนแรกค่ะ ทานโปรตีน เสริม แล้วก็กินอาหารพวกโปรตีน เนื้อ นม ไข่ด้วยค่ะ ลูกออกมาแข็งแรงดีค่ะ ตอนนี้ท้องคนที่ 2 ทานตั้งแต่ 4w จนตอนนี้ น้อง 36+3 แล้วจ้า

เราเสริมโปรตีน วิตามินบี น้ำมันปลา แคลแมคดี ดเบิ้ลเอ๊กซ์ พรีไบโติก ตอนนี้ 5 เดือนแล้วค่ะ ทานได้ค่ะ วิตามินที่หมอให้ไม่ได้ทานเลยค่ะให้พ่อทานแทน

เราทานหมดไป 1กระปุก แต่น้องคลอดมาแพ้นมวัว กับแพ้ถั่ว เลยค่ะ แต่ก็คงมีปัจจัยอื่นๆร่วมด้วยไม่แน่ใจว่าเกี่ยวกับโปรตีนแอมเวย์มั้ย

คนไข้เคยเล่าให้ฟังว่าแพ้เหมือนกันค่ะ แพ้นมถั่ว