4 ตอบกลับ

น้องกินข้าวกับอะไรค่พ ถ้าเป็นพวกผักชนิดหัวเช่น ฟักทอง แครอท มันต่างๆ กบ้วย ทำให้ถ่ายยากเพราะเหนียวและแป้งเยอะค่ะ ให้กินน้ำพรุน หีือมะละกอดูก่อนนะคะ ถ้ายังออกไปหาหมอรับยาปรับลำไส้มากินค่ะ

ลองเปลี่ยนเป็นกล้วยน้ำว้าบดดูไหมคะ เผื่อจะดีขึ้น เราให้ลูกเริ่มจากผลไม้ก่อนนะคะ เพราะวัยนี้นมยังเป็นอาหารหลักอยู่ เลยเสริมเป็นผลไม้ก่อน

น้องทานข้าวอะไรบ้างคะ ถ้าน้องทานนมแม่ให้ทานนมส่วนหน้าดูค่ะ แล้วก็ให้น้องออกกำลังกายในท่านอนปั่นจักรยาน หรือจะลองนวดท้องน้องก็ได้ค่ะ

ข้าวนี่ ผสมอะไรบ้างคะ ทานข้าวต้องทานน้ำด้วยนะคะ