8 ตอบกลับ

แบบนี้คือปัสวะสีเข้มเพราะทานนมน้อยค่ะ เหมือนเวลาที่ผู้ใหญ่เราทานน้ำน้อยแล้วปัสวะออกมาสีเข้ม หาสาเหตุให้เจอค่ะว่าทานนมน้อยเพราะอะไร ฟันจะขึ้น เจ็บคอ ปากมีแผล หรือถ้าน้องกำลังเป็นหวัดทำให้ไม่อยากกินนมค่ะ แต่ไปหาหมอเพื่อความสบายใจดีกว่าค่ะ ตอนนั้นลูกปัสวะเข้มช่วง 6 เดือนเพราะคัดจมูกทำให้ไม่อยากดูดนม (ดูดนมแล้วหายใจไม่ออก) เลยป้อนอาหารเสริม กับใช้สลิงค์ป้อนน้ำถี่ๆบ่อยๆเอาค่ะ 2-3 วันดีขึ้น แต่ถ้ายังไม่ดีทางแก้ตอนนั้นคือต้องแอทมิทให้น้ำเกลือจนกว่าเด็กจะทานนมเองได้เป็นปกติค่ะ

ช่วงนี้ น้องทานนมน้อย ใช่มั้ยคะ. น่าจะเพราะห่วงเล่น. เลยไม่ค่อยกิน. บ้านนี้เคยเป็นคะ. พยายามปล่อยให้เล่นให้สุด. จะได้หิว. แล้วก้อหายไปเอง. แต่ถาคุณพ่อไม่สบายใจ. พาไปหาหมอก็อได้คะ.

ถ้าน้องเพิ่งคลอดปกติค่ะ พยาบาลเคยบอกว่าเด็กบางคนจะมีเหมือนประเดือนเหมือนผู้ใหญ่ค่ะ เดี๋ยวก็หายค่ะ บ้านนี้ลูกก็มีเลือดออกค่ะ

หืมถ้าเด็กผู้ชาย ต้องพาหาหมอค่ะ แม่บ้านนี้ไม่ทราบค่ะถ้าเด็กผู้ชาย

สอบถามนะคะ น้องจะ6เดือนค่ะ น้องเป็นมา3-4วันทตแนนี้น้องมีน้ำมูกด้วยคะ

พาไปหาหมอดีกว่านะคะ

ครับ พรุ้งนี้เช้าจะพาไปครับ

น้องกี่เดือนแล้วคะ

บ้านนี้น้อง6เดือนกว่าแล้วก็ยังเป็นนะคะ

หาหมอดีกว่าคะ

หาหมอด่วนเลย