12 ตอบกลับ

เราก็ไก้กลืนค่ะ 29+4 น้องนน. 1335 เองถือว่าไม่ได้เกินเยอะเท่าไร นน. แม่7เดือนขึ้นมาทั้งหมด7 โลค่ะมาเดือนนี้ไปตามนัดนน. แม่ลด1.5ขีด🤣แต่ซาว4 มิติ หมอบอกน้องแก้มเป็นพวงเลย กับตัวน้องดูอ้วนๆ จับเรากลืนน้ำตาลกับตรวจเบาหวานเลยค่ะนัดหน้าโดนแบบ งง😅

บ้านนี้ 30 week หมอคาดการณ์ 1,700 กรัมเหมือนกันจ้า😅 ตัวใหญ่เกินเกณฑ์แม่อาจะเสี่ยงเป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์ หมอจึงให้กลืนน้ำตาลเพื่อตรวจการกำจัดน้ำตาลในเลือดว่าปกติมั้ยจ้า ช่วงก่อนตรวจแม่อย่าทานหวานๆ น้าาา เดี๋ยวน้ำตาลจะเกินเกณฑ์

การกินน้ำตาล เพื่อตรวจเบาหวานค่ะ บ้านนี้ตอน 30 วีค 5 วัน น้ำหนักลูก 1959 คุณหมอบอกว่ายังได้อยู่ไม่ผิดปกติอะไร ตรวจเบาหวานไปแล้วตอน 16 วีค กับ 26 วีค ยังปกติค่ะ น้ำหนักแม่ขึ้นมา 9 กินโลค่ะ

ตรวจเบาหวานค่ะ กรณีที่ลูกน้ำหนักเกินเกณฑ์หรือแม่น้ำหนักขึ้นเนอะเกินไปในเดือนนั้นจะได้กลืนน้ำตาลเพื่อตรวจคัดกรองเบาหวานค่ะ

บ้านนี้ซาวด์ตอน30wเต็มน้องหนัก 1886g ไม่เห็นได้กลืนเลยค่ะคุณแม่ แล้วแต่ความเสี่ยงคนจ้าบ้านนี้ไม่เสี่ยงหมอก็ไม่ให้กลืน

บ้านนี้ 33 วีคละค่ะ หมอตรวจเบาหวานเเล้วก็ให้กลืนน้ำตาลเหมือนกันค่ะ เเต่ตรวจตอน 24 วีคค่ะ ผลออกมาปกติดีค่ะ ไม่เป็นเบาหวาน

บ้านนี้ไปหาหมอตอน 28w นน.น้อง1100 ล่าสุดไปหาหมอ ตอน31 w หมอไม่บอกนน. แต่รอบหน้านัดตรวจเบาหวานเลย น่าจะเกินเหมือนกันค่ะ 🥹

บ้านนี้ 32 วีค น้อง นน. 2600 แม่เป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์ หมอให้เจาะเลือดตรวจ น้ำตาลทุกนัดเลยค่ะ

น้ำหนักน้องขึ้นไว ขึ้นเยอะ แม่ค่อนข้างกังวลเลยค่ะ

31w เราก็1700 ค่ะ ตอนนี้ 32w6d 2198g แต่เบาหวานเราปกติค่ะ หมอกลัวเสี่ยงครรภ์เป็นพิษ

บ้านนี้32วีค น้อง นน.2200 หมอก็บอกปกติดีนะคะ

เรา31 วีค น้ำหนัก น้อง1700 กรัม หมอบอกปกติ😂