เบาหวาน!! เป็นแล้วทำไงดี??

สวัสดีค่ะ วันนี้จะมาว่าด้วยเรื่องเบาหวาน!! คือตัวเราเป็นเบาหวาน โดยมาทราบตอนฝากครรภ์..ว่าเป็นเบาหวานก่อนตั้งครรภ์??? โดยวันที่25/3/62 เป็นวันที่ไปฝากครรภ์ครั้งแรก เจาะน้ำตาลสะสมได้ที่ 8.6% (คนปกติต้องไม่เกิน 6.5%ค่ะ และที่ว่าเป็นมาก่อนนี่เพราะค่าน้ำตาลสะสมตัวนี้มันจะย้อนไป3เดือน) ตอนไปฝากครรภ์ 8 สัปดาห์ คือผลเจาะวัดย้อนหลังไป3 เดือน แปลว่าเป็นเบาหวานมาก่อน!!! ทีนี้ เบาหวานส่งผลอะไรต่อทารกในครรภ์?? -ส่งผลต่อการเจริญเติบโตของลูก -ลูกอาจจะเป็นเบาหวาน -ลูกจะตัวโตแต่ไม่แข็งแรง -ลูกอาจจะตัวเล็กเกินไป -รุนแรงถึงขั้นลูกเสียชีวิตในครรภ์?? ทีนี้เราเป็นเบาหวานละเราต้องทำอย่างไร??? 1. ดูแลเรื่องอาหารการกิน 2. ไปพบแพทย์ตามนัด

51 ตอบกลับ

VIP Member

เป็นเบาหวานเสี่ยงที่ลูกออกมาก็เป็นเบาหวาน​ ร่างกายไม่แข็งแรง​ ตัวอ้วนเกินไปคลอดยาก ควรดูแลการกินอย่างเคร่งครัด เจอหมอทุกนัด​ เราเป็นเบาหวานเทียมหมอให้เจาะเลือดหลังอาหารคุมค่าน้ำตาลสามมื้อเลยให้ค่าอยู่ระหว่าง90-120 ต้องซื้อเครื่องเจาะตรวจค่าน้ำตาลเลย ระวัวบวมด้วยนะแม่​ เบาหวานไม่เบาอย่างที่คิด​

ของเราตอนฝากท้องน้ำตาลสะสม8.1 เครียดเลย พอ5เดือนเหลือ5.7เท่าคนปกติเลย หมอให้ฉีดอินซูลีนเช้า+เย็น ของหวานไม่ค่อยกินค่ะหิวแต่อดทนได้ ไม่กินก็ไม่เห็นเป็นไรแถมสุขภาพเราและลูกก็จะดีขึ้นอีก ข้าวก็กินแต่ข้าวกล้องกับไรซ์เบอร์รี่ ชา กาแฟ น้ำอัดลมไม่แตะเลยค่ะ เน้นผัก+ผลไม้เดี๋ยวน้ำตาลก็ลงเองค่ะ

เป็นเบาหวานก่อนตั้งครรภ์เหมือนกันค่ะ อย่าเครียดมากนะคะ คุมอาหารดีๆ บ้านนี้มีฉีดอินซูลินเพิ่มด้วย ตรวจตอนแรกน้ำตาลสะสมอยู่ 9 ตอนนี้26วี้ค ลงมาเหลือ 5.3 น้องสมบูรณ์แข็งแรงดีค่ะ การเป็นเบาหวานคือเป็นความเสี่ยง แต่ไม่ใช่ทุกเคสที่น้องจะไม่แข็งแรงนะคะ สู้ๆค่ะแม่ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

ตอนเช้าทานน้ำมะนาวคั้นสดวันละ 1 ลูกค่ะ แบ่งข้าวเป็นมื้อย่อยๆ 2 ชม.ครั้งค่ะ อดขนมหวานไปเลยค่ะ ลองดูนะค่ะ ส่วนตัวทำแล้วได้ผลค่ะ มีสูตรทานอาหารนะค่ะแต่ทำไม่ได้ไม่อิ่ม เครียดมากเลยเอามามิกซ์เองค่ะ ผลตรวจออกมาแล้วได้ผลเกินคาด อดทนหน่อยเพื่อเจ้าตัวน้อยนะค่ะ 😊

เจาะเหมือนกันค่ะ 4 เข็ม แล้วทานน้ำตาล 200 ml. ด้วยค่ะ

VIP Member

นี่ก้อเดกเบาจ้า อย่าคิดมากดูแลเรื่องการกินตัวเองดีๆ บ้านนี้ตรวจน้ำตาลสะสมครั้งแรกตอนฝากครรภ์ 9.1 หมอก้อบอกว่าเปรเบาหวานก่อนตั้งครรภ์ พบหมอตามนัด ฉีดอินซูลีนตามคำสั่งหมอ ตอนนี้น้อง 1m21d แม่ไปเจาะเลือด กลืนน้ำตาลมาแล้ว หมอบอกไม่ได้เปนเบาหวานแล้ว

ขอบคุณ​ คุณแม่มากเลยค่ะ​ เปิดอ่านทุกเม้นท์​ จะได้เข้าใจ​ บ้านนี้เป็นเบาหวานขณะตั้งครรภ์​ 197 ทำตามที่คุณหมอสั่งงดหวานเด็ดขาด​ ตอนนี้8เดือนแล้ว​ อีกไม่นานจะเจอหน้าเด็กน้อย​ และต้องตรวจเบาหวานหลังคลอดอีกรอบ😊😊เราจะสู้กับเบาหวานให้ได้ค่ะ.

เราก็เป็นค่ะ แต่เป็นตอนตั้งครรภ์ ตรวจพบเบาหวานตอนอายุครรภ์ 24 สัปดาห์ ตอนนี้ก็คุมอาหาร แล้วก็ทานเม็ดแมงลักก่อนอาหาร และก่อนนอนค่ะ ทานมา 4 วันแล้ว ระดับน้ำตาลดีขึ้นค่ะ ปกติตรวจตอนเช้าก่อนอาหารเช้าจะเกิน 90 ตอนนี้จะอยู่ที่ 80 กว่าค่ะ ไม่เกินปกติเลย

ของเราไม่ได้เป็นเบาหวาน100% แต่หมอให้ควบคุมอาหารเพราะน้ำตาลเกินเกณฑ์เล็กน้อย หมอแนะ งดแป้ง ของหวาน ส่วนผลไม้ที่มีรสหวาน องุ่น กล้วยหอม ข้าวขาว ระหว่างวัน ให้กินผลไม้ แทนขนม หลังอาหารเย็นให้กินโยเกิร์ตธรรมชาติ กินผักเยอะๆ ช่วยได้ค่ะ

ตอนเราฝากท้องน้ำตาลสะสมในเลือด8.3ผ่านไป3เดือนตรวจใหม่เหลือ5.7แล้ว ฉีดอินซูลินวันละ4ครั้งก่อนอาหาร เช้า กลางวัน เย็นและก่อนนอน ต้องคุมอาหารทุกอย่างงดแป้ง น้ำตาล ของมัน ทุกชนิด นน.ลด7กก.แล้ว แต่ลูก นน.ปกติคะ เราจะสู้ไปด้วยกันน่ะคะ

ตอนนี้นน.ไม่ขึ้นเลยคะ แต่น้อง นน.ปกติคะ

บ้านนี้กินน้ำใบเตยต้ม และกินข้าวกล้องแทนข้าวขาวค่ะ ผลไม้ก็ฝรั่ง แอปเปิ้ล 1 อาทิตย์กลับไปตรวจ น้ำตาลปกติเลยค่ะ ปกติจนแอบไปทางต่ำ 😂😂 การคุมอาหารสำคัญ ของหวานถ้าหิวจริงๆก็กินคำสองคำพอหายอยากค่ะ