มีเพศสัมพันธ์ตลอดการตั้งครรภ์

สวัสดีค่ะ ดิฉันเป็นคุณแม่ท้องแรก อายุครรภ์ได้ 3 เดือน โดยปกติแล้วก่อนตั้งครรภ์ดิฉันมีเพศสัมพันธ์กับแฟนทุกวัน ทุกคืน บางวันหลายรอบ (คือเราทั้งสองชอบอยู่แล้วค่ะ) จนกระทั่งพบว่าตัวเองตั้งครรภ์ ดิฉันเลยหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ต บอกว่ามีเพศสัมพันธ์ได้ตั้งแต่เดือนแรกจนเดือนที่จะคลอด แต่ตอนนี้มีความรู้สึกกังวลค่ะ เพราะมีทุกวันทุกคืน รถน้ำต้นไม้ในสวน ทำกับข้าวในครัว ยังชวนกันขึ้นเตียงเลยค่ะ แต่ไม่ได้มีแบบรุนแรงเหมือนแต่ก่อน ค่อนข้างจะระวังและถนุถนอม ไม่ทราบว่าคุณแม่ท่านไหนเป็นแบบดิฉันบ้างค่ะ และดิฉันหวังอย่างมากว่าจะไม่มีอะไรกระทบกระเทือน

238 ตอบกลับ

VIP Member

ถ้าท้องแก่ก่ควรจะงดนะคะ เพราะเหมือนเป็นการกระตุ้นจะทำให้คลอดก่อนกำหนด บ้านนี้เข้าสูไตรมาสที่2-3ก่งดคะ

มีปกติเหมือนกัน แต่ช่วงแปดเก้าเดือนคุณแม่จะรู้สึกว่าไม่มีก็ได้เพราะท้องจะใหญ่ท่าที่อยากทำก็ยากขึ้น 😁

มันก็มีท่าไม่กี้ท่าที่ทำได้ เช่น แม่ขึ้นเอง กับ ท่าตะแคงข้าง ยิ่งทัองใหญ่ยิ่งลำบากคะ

บ้านนี้ไม่มีเลยคะ เพราะพ่อบอกว่า สงสารลูกในท้อง ตั้งแต่รู้ว่าท้อง พ่อบ้านนี้น่ารักมากๆ ❤️

บ้านนี้เหมือนกันค่ะพ่อกลัวกระทบกระเทือนถึงลูกตั้งแต่ท้องจนตอนนี้3เดือนแล้วค่ะ😍

เอาจริงๆ ผมไม่กล้านะ แต่หมอบอกว่ามีได้ แต่ในท่วงท่าที่เหมาะสม อดมา 5 เดือนล่ะ ยังหาที่ลงไม่ได้ 😂

ปกติเราก็แทบจะไม่มีอะไรกันอยู่แล้ว พอท้องยิ่งไม่มีเลยค่ะ สามีบอกว่าสงสารเราแค่ท้องก็เหนื่อยแล้ว

มีเหมือนกันค่ะแต่อยู่ในท่าที่เหมาะสมค่ะควรจะเว้นบ้างก็ดีค่ะมีได้ตั้งแต่เริ่มท้องและใกล้คลอดค่ะ

ของเราก็มีนะคะ แต่ไม่ได้บ่อยเหมือนก่อนที่จะรู้ว่าตั้งครรภ์ นานๆทีค่ะ ของเราก็ไม่ปล่อยในนะ 😂

VIP Member

บ้านนี้แล้วแต่พ่อบ้านค่ะเรารู้สึกเหนื่อยเค้าเลยไม่อยากกวนค่ะแต่จะตามใจอาทิตย์ละ1-2ครั้งค่ะ

บ้านนี้แรกๆก็มี พอ5-6เดือนมา ท้องแข็ง คุณหมอห้ามมีเพศสัมพันธ์ มดลูกจะบีบตัว จะทำให้แท้งได้

กังวลเลยนิ

บ้านนี้ไม่มีตั้งแต่รู้ว่าท้องได้ประมาณ1เดือนเลยค่ะ ตอนนี้9เดือนแล้ว งดยาวๆเลยค่ะ