16 ตอบกลับ

VIP Member

แม่เตรียมเบอร์ฉุกเฉินของโรงบาลไว้ค่ะ การที่จะผ่าคลอดได้นั้นต้องขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของหมอค่ะ ถ้าแม่กังวลว่าจะไม่มีใครพาไป เวลาเจ็บขึ้นมาโทรหาโรงบาลให้เอารถมารับเลยค่ะ

แม่ปรึกษากับหมอที่ฝากครรภ์ได้เลยคะ ส่วนมากหมอจะนัดผ่าก็ต่อเมื่อ38+ทั้งนั้น เราว่าที่แม่เจ็บจิมิเพราะน้องเอาหัวลงแล้วหรือเปล่า แม่พยายามนอนพักผ่อนให้มากๆจะดีที่สุด

36week. ถ้าผ่าตอนนี้ก็คือคลอดก่อนกำหนดเลยนะคะแม่ ปอดน้องสร้างเต็มที่ตอน38week. คะ ถ้าคลอดตอนนี้ผลเสียเยอะมากคะ โอกาสเสี่ยงต่อน้องที่จะป่วยเยอะ

แนะนำปรึกษาหมอค่ะ บอกเหตุผลเค้าไปค่ะ และคุณหมอจะแนะนำช่วงไหนที่ควรผ่าเพราะคุณหมอจะทราบเกณฑ์ ว่าลูกเราพร้อมช่วงไหนค่ะ

จริงถ้าคลอดเองได้จะดีกว่านะคะการฟื้นตัวหลังคลอดจะเร็วกว่าผ่านะคะแม่ ถ้าผ่ามันจะเจ็บนานกว่าคลอดเองนะคะ

VIP Member

โทรเรียกรถพยาบาลเลยค่ะเค้ารับ24ซม. ยุเเล้ว คลอดก่อนกำหนดอันตรายน่ะคะเผื่อน้องยังม่เเข็งเเรงดี

ต้องให้หมอดูก่อนค่ะว่าน้องสมบูรณ์ดีแล้วรึยังเพราะส่วนมากเด็กจะสมบูรณ์เต็มที่คือช่วง38+ค่ะ

ต้องปรึกษาคุณหมอเลยค่ะ ให้คุณหมอตรวจร่างกายน้องว่าแข็งแรงพอรึยัง ที่จะผ่าคลอดน้องออกมา

อดทนอีกนิดคะแม่ บ้านนี้เคยถามหมอ เด็กสามารถคลอดได้ตั้งแต่ วีคที่ 37 เป็นต้นไปคะ

สู้ๆครับผม นับถือแม่ๆทุกท่านที่ต้องเลี้ยงลูกคนเดี้ยวครับเอาใจช่วยครับผม