ประสบการณ์ลูกเป็น rsv #ฝากเตือนแม่ๆทุกคนนะค่ะ

วันที่1พย63 เราคลอดลูกที่2 ลูกคนโตก็มาเยี่ยมน้องแต่ให้กลับบ้านพร้อมแม่สามี วันที่2 พย 63 แม่สามีไม่ได้เยี่ยมเพราะว่ามีธุระ แต่พอตอนเย็นแม่โทมาถามหายา บอกว่าลูกคนโตมีไข้ เราก็คิดว่าน่าจะมีไข้ธรรมดา พอวันที่3 พย 63 เราจะออกจากโรงพยาบาล แม่สามีและลูกคนโตก็มารับแม่กับน้องกลับบ้าน แต่เราก็ให้แฟนพาลูกไปหาคุณหมอที่ รพ.ที่เราคลอด เพราะลูกไอ มีน้ำมูก แต่ไม่มีไข้ คณุหมอที่ รพ .ก็บอกว่าเป็นหวัดธรรมดา ไม่ได้เป็นrsv เราก็สบายใจ เลยปล่อยให้พี่กอดน้อง หอมน้อง จนถึงวันที่5 พย. ลูกคนโตก็ไอ ไม่หยุด น้ำมูกเยอะ เราเลยพาไปหาคุณหมอที่โรงพยาบาลเอกชน คุณหมอขอตรวจrsv ผลคือ positive แล้วก็ได้แอดมิด พอถึงวันที่8พย. ลูกคนเล็กเริ่มมีอาการหายใจคลืดคลาด เราก็พาไปหาหมอ รพ.เอกชน แต่น้องไม่มีอาการอย่างอื่นร่วมด้วย แต่เราเเจ้งหมอว่าพี่สาวเขาเป็น rsv เลยขอตรวจ ผลคือ positive แต่หมอบอกว่า ให้กลับไปดูอาการที่บ้าน หมอจะนัดมาทุกๆ2วัน จนถึงวันที่12 พย ลูกเริ่มมีอาการเยอะขึ้น มีน้ำมูกเยอะ เราเลยพาไปหาหมอก่อนวันนัด สรุป หมอให้แอดมิด เพราะน้องเริ่มมีอาการเยอะ แต่คุณหมอบอกว่าโรคนี้ก็เหมือนไข้หวัดแต่เมือก่อนเราไม่มีชุดตรวจ ก็รักษาตามอาการ ลูกสาวคนโต แอดมิด 6วัน ลูกสาวคนเล็กแอดมิดเข้าวันที8แล้ว อาการดีขึ้นเยอะแล้ว น่าจะได้ออกจาก รพ.เร็วๆนี้ ฝากเตือนแม่ๆ ที่มีลูกเล็กๆ ถ้ามีคนที่บ้านป่วยห้ามให้เข้าใกล้ลูกเด็ดขาด #ลูกป่วยทรมานทั้งกายและใจ

57 ตอบกลับ

ขอให้น้องหายไวๆนะค่ะแม่ สู้ๆ นะ ค่ะ บ้าน นี้ น้อง ได้1เดือนเป็นRsvเพิ่ง ออก จาก รพ.ค่ะ

Super Mum

ขอบคุณที่แชร์ประสบการณ์นะคะแม่ ขอให้น้องๆหายไวๆค่ะ

หายไวๆนะคะคนเก่งทั้งพี่ทั้งน้องเลยน๊า

ตอนลูกไข้มีอากาลงอแงชืมบ่างบ่จร้า

คนเล็กได้กี่วันค่ะถึงติดจากพี่

ตรวจเจอตอนที่น้องอายุ8วันค่ะ

ขอให้ตัวเล็กหายป่วยไวๆ นะคะ

หายไว้ทั้งพี่และน้องนะคะ 💕

หายไวไวนะเจ้าตัวเล็ก ✌🏼❤️

พระคุ้มครอง หายไวๆนะลูก

หายไวๆนะคร้าคนเก่งสู้ๆ