แชร์ประสบการณ์ค่ะ 26 week

วันที่10 มีอาการปัสสาวะปนเลือด ตอนช่วงเย็น ไปโรงพยาบาลตอน2ทุ่ม เข้าห้องฉุกเฉิน หมอไม่ใช่หมอเฉพาะทาง หมอพูดประมาณว่า มีทางเลือกให้3ทาง ซึ่งแต่ทางฟังแล้วน้ำตาจะไหล เราเลยขอปรึกษาแฟน สรุปคือได้แค่ฉีดยากันแท้ง1เข็ม แล้วกลับบ้าน นัดหมอวันพรุ่งนี้ใหม่ (นัดหมอที่ฝากครรภ์ประจำ)ระหว่างนี้มีอาการปวดเกร็งตรงท้องน้อยข้างซ้ายตลอด ท้องแข็งเป็นช่วงๆๆ วันที่11 เช้าพบหมอ ซาวเสียงหัวใจ ดูความปกติ ทุกอย่างปกติ แต่มีท้องแข็งบ้าง ปวดท้องน้อยตลอดเวลา คุณหมดเกรงว่าจะคลอดก่อนกำหนด เลยให้ไปติดเครื่องมือวัดการดิ้น การบีบตัวของมดลูก คือ มาถึงช่วงนี้ใจเราคือแบบ สู้นะลูก ผลออกออกคือปกติค่ะ ลูกยังดิ้นสม่ำเสมอ ผลทั้งหมดมาจากการที่เราทานน้ำน้อย เดินเยอะ ค่ะ ตอนนี้ก็ได้แค่นอนนิ่งๆๆ สู้เพื่อลูกค่ะ ✌✌✌

150 ตอบกลับ

ใช่คะทานน้ำน้อย เราก็เป็นแต่ตอนนั้นอายุครรภ์37+3แล้วหมอเลยให้ยาเร่งคลอดแต่ปากมดลูกไม่เปิดสุดท้ายก็เลยได้ผ่าคะแต่เด็กสมบูรณ์ข็งแรงดี สู้ๆนะคะคุณแม่

สู้ๆค่ะคุณแม่ เราก้เป็นค่ะ นอนระงับคลอดอยู่บนเตียงเฉยๆ กิน อึ ฉี่ อยู่บนเตียง 11 วัน หมอให้ยาระงับคลอด สู้เพื่อลูกนะคะ แม่ห้ามเครียดนะคะ

บ้านนี้ก็เพิ่งเจอมาค่ะท้องแข็งเพิ่งออกจาก รพ.เมื่อวานเองค่ะ สู้ๆนะค่ะคุณแม่ บ้านนี้หมอให้เลี้ยงน้องในท้องอีกสัปดาห์ก็คลอดได้ค่ะ

36+2จ้า

บ้านนี้ก็เคยเป็นค่ะแม่ตอนช่วง28wทั้งเจ็บทั้งปั้นเดินแทบไม่ๆด้อยู่2วันไปหาหมอสรุปน้องอยู่ท่าขวางกำลังจะกับหัวเลยทำให้แม่เจ็ย

บ้านนี้33wแล้ว พึ่งมารุ้ว่ารกเกาะต่ำ เลือดออก ท้องแข็งเวลาเดินหรือนั่งนานๆ ตอนนี้กลัวมากคะ ยุ รพ.5วัน ขอกลับมาพักที่บ้าน เหนื่อยมาก

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ตอนนี้18week เลือดไหลออกมาตอนฉี่ใกล้เสร็จ แต่ปวดมากตอนฉี่ ว่าจะไปหาหมออยู่เหมือนกัน ตอนนี้ก็พยายามกินน้ำเยอะๆ

อย่าไปให้เลือดไหลนานนะคะ รีบไปเช็คนะคะ ✌✌

เราก็นอนโรงพยาบาลครั้งแรกตอน 25-26 สัปดาห์นี่แหละค่ะ แอบน้ำตาไหลห่วงลูก ตอนนั้นเราน้ำคร่ำรั่ว นอน 2 คืน 3 วัน สู้ๆนะคะแม่ ✌✌

เจอเหมือนกันเลยค่ะ ตอนนี้ 31 วีค ท้องแฝด นอนโรงบาลตั้งแต่ 1 เมษา ปากมดลูกเปิด 3 เซน ต้องนอนยับยั้งคลอดต่อไป สู้ๆค่ะ

👌👌😍

VIP Member

ทานน้ำเยอะๆ อย่าอั้นฉี่ แล้วเวลาเข้าห้องน้ำ ให้ฉีกน้ำจากสายชำระทิ้งก่อน ล้าง แล้วใช้ทิชชู่ซับ (คุณหมอแนะนำมาค่ะ)

สู้ๆๆ ค่ะคุณแม่ ขอบคุณที่แบ่งบันข้อมูลที่มีประโยชน์ค่ะ 28W เดินเยอะเหมือนกันต้องระวังแล้วค่ะ