32 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ หมอบอกลูกตัวเล็ก หมอแนะนำให้ทานไข่ไก่ให้ได้อย่างน้อยวันละ3ฟอง ดื่มนมให้ได้3แก้ว ถ้ากินธาตุเหล็ก ต้องเว้นระยะเวลาด้วยนะคะ ก่อนกิน/หลังกินธาตุเหล็ก อย่างน้อย2ชั่วโมง ดื่มแบบนี้ก็ได้ค่ะ หลังมื้อเช้า1แก้ว หลังมื้อเย็น1แก้ว แล้วก็ก่อนนอน1แก้ว เน้นไก่ ปลา อกไก่ สันในไก่ ก่อนนอนให้กินนมกับถั่วลิสงค่ะ แนะนำอีกนิดค่ะ นมให้ทานหลายๆแบบนะคะ เช่น นมวัว และ นมแพะ (ถ้าเป็นนมสดๆจะดีมากๆค่ะแต่ต้องต้มก่อนนะคะ) แล้วก็ นมจากพืช เช่น นมถั่วเหลือง นมอัลมอนด์ นมจากข้าว ฯลฯ ดื่มสลับกันไปนะคะ

ตอนเรา24week นน. แม่แม่ไม่ขึ้น เพราะแม่แม่เบื่ออาหารเลยไม่ค่อยทาน นอนไม่เพียงพอ หมอประเมินว่าน้องตัวเล็ก หมอเลยให้ทานนม กล้วย ไข่(2-3ฟองต่อวัน) ปลา วิตตามินที่หมอจ่ายให้ มีแคลเซียม+โฟลิค เช้า ก่อนนอนทานวิตตามินรวม นม+กล้วย พอ28week ซาวน์ดูน้อง (แม่แม่นน.ขี้นมา1กิโล) น้องนน. 1,600กรัม เกินเกณฑ์ เลยค่ะ เพราะแม่แม่ กินแบบนี้ทุกวัน .. สู้ๆนะคะแม่แม่

VIP Member

เรากินกล้วยหอม กล้วยน่ำหว้า ระหว่างวันคะ ไม่เคยปล่อยให้ท้องว่าง เดะนมเดะผลไม้ ซาวด์ตอน32+1ได้ 1900g คะ ซาวด์ตอน34+2 ได้ 2400g ภายในสองอาทิตย์ เราว่าขึ้นไวมาก5ขีด เพราะเรากินน้อยถ้าเทียบกับแม่ท้องคนอื่นๆ กินข้าวบ้างวันมื้อเดียว บางวันสองมื้อคะ แต่เน้นกินผลไม้ระหว่างวัน ไม่ปล่อยให้ท้องว่างคะ ตอนนี้35w น้ำหนักแม่ขึ้นแค่6กก. คะ

บ้านนี้หาหมอล่าสุดตอน 33w น้องหนัก 1850 มีแต่คนบอกน้ำหนักน้อยจัง นี่ก็พยายามกินบำรุงตลอดค่ะ รอลุ้นรอบหน้าดูว่าน้ำหนักจะเพิ่มขึ้นเยอะไหม เน้นกิน ไข่ต้ม(บ้านนี้กินวันละ3ฟอง) กล้วยน้ำหว่า(2หวี) น้ำถั่วเหลือง(1แก้ว) แล้วก็ลดข้าวเน้นโปรตีนจากเนื้อสัตว์ค่ะ โดยเฉพาะอกไก่และเนื้อหมูไม่ติดมันค่ะคุณแม่

VIP Member

บ้านนี้ก็เหมือนกันค่ะ ซาวน์ดูตอน36วีคน้ำหนักได้แค่1714กรัม หมอบอกตกเกณฑ์ สัปดาห์ต่อมา(37วีค)หมอนัดอีก น้ำหนักลูกขึ้นมานิดนึง2059กรัม ทั้งๆที่เราก็กินเยอะนะ แต่น้ำหนักไม่ขึ้นกินตามที่หมอแนะนำทุกอย่างเนื้อ นม ไข่ ตั้งแต่ท้องจนตอนนี้38สัปดาห์แล้วต้ำหนักขึ้นมาแค่4โลเองค่ะ

บ้านนี้ 35week 3 วัน กำหนดคลอด 4 พค น้อง หนัก 2323 แล้วค่ะ แม่ไม่ชอบทาน เนื้อสัตว์เลย แต่ก็พยายามทานบ้าน แต่ทานข้าวเยอะมาก แม่น้ำหนักขึ้นช่าง 5-8 เดือน 15โล แต่ลงลูกนิดเดียว แต่ก็หนักตามเกณฑ์ค่ะ ทานเยอะๆนะค่ะแม่

เราก็กลุ้มเหมือนกันค่ะ กินไข่ กล้วยน้ำหว้า นม 2 ขวด/วัน ลงแม่หมดเลย 34 วีค 2100 เองค่ะ ยิ่งกลัวจะคลอดก่อนกำหนดอยู่แล้วด้วย ท้องเเข็งทุกวันเลยค่ะ 😥

บ้านนี้ 33 week 2400 กรัมแล้วจ้า เน้นเนื้อ นม ไข่ กล้วย ผลไม้ต่างๆ น่ะค่ะแม่บ้านนี้ไม่ค่อยเน้นกินข้าวน้ำหนักเลยได้ลูกเยอะ ☺️

บ้านนี้ 35 วีค 2วัน นัดคลอด 5 พ.ค. 63 น้ำหนักลูกหมอบอก 2663 กรัม แล้วค่ะ บำรุงๆเยอะๆนะค่ะ ทานอาหารที่มีปะโยชน์

น้ำหนักน้อยเหมือนกันค่ะ 34 วีคน้องหนัก 1550 หมอบอกให้ทานนม ไข่ เนื้อสัตว์ ขนมปังค่ะ