นมน้อยหรือไม่

ลูกเราได้เดือนกว่าๆแล้ว กินนมเราตลอดตั้งแต่อยู่ ร.พ.ไม่เคยเสริมนมผงเลย (เข้าเต้าอย่างเดียวไม่ได้ปั้ม) กินอิ่ม นอนหลับ ไม่เคยร้ องนมไม่พอ มีแต่กินอิ่ม แล้วก็หลับไป เลี้ยงง่าย ไม่งอแง แต่แม่สามีชอบมาพูดกับเราว่าเรา นมน้อย นมไม่เห็นจะคัดเลย น้ำนมไม่เห็นเปียกเสื้อเลย เขาบอกว่าตอนเขามีลูกนี่เสื้อจะเปียกไปหมด เขาบอกนมเขาคนนึงเลี้ยงเด็ก2คนยังกินไม่หมดเลย เราก็เลยบอกว่า นมเราพอให้ลูกกิน กินเกลี้ยงเต้ายิ่งดี เดี๋ยวมันก็จะสร้างน้ำนมมาใหม่ เขาหัวเราะบอกไม่มีทาง นมไม่คัดจะมีน้ำนมได้ไง อย่างนี้เพื่อนๆคิดว่ายังไงค่ะ

2 ตอบกลับ

นมที่ไม่คัดเนี่ยแหละค่ะดีแล้ว นมคัดจะมีแต่นมใสๆ นมไม่คัดจะเป็นนมข้นขาวสารอาหารเยอะมาก แม่ไม่ต้องเคลียดค่ะ น้องไม่งอแงหิวนมก็ไม่เป็นไรแล้วค่ะ แค่น้องอิ่มนอนหลับก็พอแล้ว

ถ้าตอนนี้น้องกินอิ่มก็พอแล้วค่ะแม่​อย่าไปคิดมากเลยค่ะ​ แต่ถ้าอีกหน่อยน้องกินไม่พอค่อยว่ากันเรื่องเสริมนมผงก็ได้ค่ะ