2 ตอบกลับ

หยดนั่นล่ะค่ะ ของแปลกปลอมไม่ควรนำใส่ปากเด็กที่อายุต่ำกว่า 6 เดือนนะคะ ของแปลกปลอมคืออื่นๆ ที่ไม่ใช่นมแม่ นมชง และสิ่งต่างๆที่เราไม่รู้ว่าสะอาดรึเปล่า อาหารการกินของคุณแม่ไม่เกี่ยวค่ะ คุณแม่ควรศึกษาหาความรู้ด้วยตัวเองให้มากกว่านี้นะคะ ความเชื่อโบราณบางอย่างทำร้ายลูกได้ ถ้ารักลูก ควรศึกษาค่ะ อย่ามัวแต่รอให้คนอื่นมาบอก เพราะบางครั้งมันอาจสายเกินไปนะคะ

ทารกกินนมแม่ถ่ายบ่อยเป็นเรื่องปกตินะคะถ้ายังดูดนมได้ดี อาการที่ผิดปกติคือ อุจจาระมีมูกเลือด มีกลิ่นเหม็นเน่า มีอาการงอแง เซื่องซึม มีไข้ ปวดท้อง