30 ตอบกลับ

ปั๊มนมใส่ขวดให้น้องดูด วิธีนี้ใช้ได้ค่ะเราก้อทำเหมือนกันกินขวดน้องจะกินได้เยอะกว่า ให้น้องหายเหลืองแล้วค่อยให้น้องเข้าเต้าก้อได้ค่ะไม่กี่วันก้อหายเหลือง

เห็นด้วยกับเม้นนี้ค่ะ​ เราคลอด35w.น้องน้ำหนักแค่2, 420แต่ตัวไม่เหลืองเลยเราอัดนมค่ะ​ ปั้มใส่ขวดให้น้องเลยค่ะ​ เพราะรู้สึกว่าน้องดูดเต้าน้องกินนิดเดียวค่ะ​ และไม่รู้ด้วยว่าน้องกินไปเท่าไหร่​ ใส่ขวดตอนแรกกิน1ออนซ์​ แต่2วันมานี้น้องกินเพิ่มเป็น2ออนซ์แล้วค่ะ

ที่เอาเข้าเต้าแล้วน้องไม่ดูดเพราะน้ำนมน้อยรึป่าวคะคุณแม่ลองปั๊มไส่ขวดไห้กินดูค่ะลูกบ้านนี้ก็ตัวเหลืองได้ส่องไฟสองวันเลยคะไห้น้องกินนมแม่เยอะๆคะจะได้ขับสารเหลืองออก

ลองใช้ช้อนป้อนรึไม่ก้เป็นไซร่ิ่งแบบพลาสติดตัวบีบสีแดงอ้ะ ป้อนนมให้น้องดูนะคะ พาน้องโดนแดดอุ่นๆช่วงเช้าก่อน8โมง (พาผ้าปิดตาน้องด้วย)

ถ้าลูกตัวเหลืองมาก ลูกจะซึมไม่ดูดนม น้ำหนักลดน่ะค่ะ รีบพาน้องหาหมอน่ะค่ะ จะได้อบแล้วจะดีขึ้นค่ะ ลูกเราอบได้2วันดีขึ้น กินนมเก่งเลยค่ะ

น้ำไม่ได้ช่วยให้ตัวหายเหลือง ตากแดดก็เช่นกัน น้ำอันตรายมากนอกจากไม่หายเหลือง ลำไส้อักเสบจะตามมาด้วยค่ะ นมเท่านั้นที่ช่วย+กับเข้าตู้อบค่ะ

น้องกี่เดือนแล้วค่ะถ้าเด็กยังไม่ถึง6เดือนงดน้ำก่อนนนะค่ะเพราะเด็กยังไม่สามารถผลิตสารต่อต้านเชื่อโรคได้ให้ลูกเข้าเต้าบ่อยๆ

กินนมแม่อม่ให้ได้เยอะๆค่ะสารเหลืองจะออกมากับฉี่กับอึน้องค่ะฉี่บ่อยอึบ่อยสารเหลืองจะหายไปเองค่ะ

งดให้น้ำ เอาน้องเข้าเต้าบ่อยๆค่ะ น้องจะได้ขับสารเหลืองออกมา ตัวเหลืองมีหลายสาเหตุค่ะแม่

เน้นให้นมค่ะ นมแม่ดีที่สุด เค้ากินเยอะจะถ่ายขับสารเหลืองออกมาเยอะเหมือนกันค่ะ

เอาน้องเข้าเต้าบ่อยๆค่ะ ช่วงเช้าเอาน้องออกรับแสงแดดอ่อนทุกเช้าค่ะแม่

ถ้าอย่างนั้นปรึกษาหมอเลยค่ะแม่