331 ตอบกลับ

VIP Member

จับน้องนอนคว่ำบ่อยๆคะ น้องร้องคุณแม่ใจแข็งนิดนึงคะ พูดคุยกับเค้า ชวนเล่น ดึงความสนใจมาที่เราคะ บ้านนี้ทำแบบนี้ตั้งแต่ได้1เดือนคะ บ้านนี้คว่ำแต่สองเดือน ตอนนี้สี่เดือนเริ่มกระดึบแล้วคะ

บ้านนี้ลูกจะ 5 เดือนเเล้วเหมือนกันค่ะ แต่น้องคว่ำเองได้เเละหงายเองได้เเล้วค่ะ ใช้วิธีฝึกน้องค่ะ ช่วยเขาบ้างช่วงเเรกๆ เดียวเขาก็คว่ำเองได้ค่ะ สู้ๆค่ะ บ้านนี้พ่อเป็นคนหัดให้ลูกค่ะ

บ้านนี้เพิ่งจะคว่ำตอน5เดือน2วัน ก่อนหน้านี้ใช้วิธีผลักให้น้องคว่ำแล้วให้เค้าช่วยตัวเองให้เแาแขนออก ถ้าน้องทำไม่ได้ค่อยช่วยน้อง ผลักแบบนี้ทุกวันสุดท้ายน้องก็คว่ำเองค่ะ

พยายามฝึกบ่อยๆค่ะ ร้องก็พัก ประเดี๋ยวก็ฝึกใหม่ บ้านนี้ไม่ชอบคว่ำเหมือนกันค่ะ ตอนนี้ 6 เดือนกลิ้งไปกลิ้งมาพอสุดทางไปต่อไม่ได้ก็จะร้องค่ะ กำลังตั้งท่าเตรียมจะคลานแล้ว

VIP Member

บ้านนี้เหมือนกันค่ะ ตอน 4 เดือน เกือบ ครบ 5 เดือน จับน้องคว่ำ ก็ร้องไห้เหมือนอึดอัดค่ะ พอตอนนี้ 5 เดือน 15 วัน เขาคว่ำได้เอง เหมือนต้องปล่อยเขา ให้เขาคว่ำเองประมาณนี้มั้ยค่ะ

บ้านนี้ลูกคว่ำตั่งแต่ตอนได้2เดือนค่ะ แต่คอไม่แข็งตอนนี้5เดือน20วันแล้วคว่ำคอแข็งแล้วก็ชอบเอาหน้าถูกะพื้นนะค่ะเหมือนอยากจะคลานนะค่ะแล้วก็ชอบเก็บของใส่ปากเอามาอมค่ะ

ตอนนี้พลิกตัวกับไปมาเป็นสนุกเลยค่ะคลานแล้วค่ะแต่ยังไม่นั่งเลยค่ะตอนนี้น้อง6เดือน2วันแล้วค่ะ

อย่ากังวลไปเลยค่ะ เด็กพัฒนาการแตกต่างกัน ค่อยๆ ฝึก จับคว่ำครั้งล่ะไม่เกิน 2-5 นาที หากน้องเบื่อก็จับอุ้ม เดี๋ยวเค้าก็ทำได้เองค่ะ

บ้านนี้น้องคว่ำตอน3เดือน ขนาดอยู่ในเปลยังอยากจะคว่ำเลยค่ะ

ฝึกทุกวันค่ะ ลูกเราตอนแรกก็ร้องจนเราเครียด เราก็จับคว่ำทุกวันวันละนิดละหน่อย พอคว่ำได้เองก็คว่ำเล่นอยู่ไม่กี่วัน จากนั้นก็คว่ำบ้างไม่คว่ำบ้าง แล้วแต่อารมณ์

บ้านนี้ 4 เดือน 8 วัน ไม่คว่ำเหมือนกันค่ะ เวลาจับคว่ำแบ๊ปๆ ร้องค่ะ แต่น้องชอบนอนหงายเล่นได้หรือให้อุ้มนั่งค่ะ เลยคิดว่าเค้าอาจจะไม่คว่ำและข้ามไปนั่งเลยค่ะ

บ้านนี้ 3 เดือน คอยังไม่แข็งเลยค่ะ ไม่คว่ำ พอจับคว่ำก็ร้อง แม่ไม่บังคับแล้วค่ะ ปล่อยไปตามพัฒนาการน้องเลยค่ะ ขอแค่ไม่พัฒนาการช้าเกินไปแม่ก็พอใจแล้วค่ะ