14 ตอบกลับ

พยาบาลก็แนะนำว่าอย่าให้กินน้ำ ให้กินนมแม่ดีที่สุด เพราะมีสารอาหารเยอะ ถ้ากินน้ำแล้วจะทำให้ลูกกินนมได้น้อยค่ะ

กินตั้งแต่ออกค่ะ...หยดให้น้องกินค่ะ ตอนนี้น้อง 5 ขวบกว่าแล้วค่ะ #แล้วแต่ความเชื่อนะค่ะ

เราให้ลูกกินตั้งแต่ 2 เดือนกว่าค่ะ กินนิดเดียวไม่เยอะล้างปากล้างลิ้นเด็กได้ด้วย

VIP Member

ถ้ากินนมแม่ไม่ต้องกินน้ำจ้า ถ้าเสริมนมผงให้น้องจิบนิดๆพอล้างคราบนมในปากได้คะ

Super Mum

หมอบอกถูกทุกอย่างค่ะ บอกยายว่าอย่าให้อีกนะคะ สมัยก่อนกับสมัยนี้ต่างกันค่ะ

ที่บ้านไม่ได้ให้กินเลยนะคะ นมแม่ ถึง 6 เดือนเลยคะ ในนมแม่ก็มีน้ำนะคะ

ห้ามเลยค่ะ ระวังเรื่องลำไส้น้องนะคะ นมแม่อย่างเดียวเพียงพอแล้วค่ะ

VIP Member

กินนมจะทำให้ลูกทานนมน้อยลง แล้วก็กินน้ำลูกสำลักได้ง่ายนะคะ

VIP Member

สมัยนี้ไม่ให้กินน้ำ จนกว่าจะถึง 6 เดือนขึ้นไปคะ

ินได้ค่ะ​ กินน้ำจะได้ปอดไม่แห็งค่ะ