1 ตอบกลับ

VIP Member

ท้องเล็กขึ้นอยู่กับสรีระแม่ด้วยค่ะ ถ้าน้ำหนักลูกปกติก็ไม่มีอะไรต้องห่วง เรื่องการดิ้น อายุครรภ์ 15 วีค ยังไม่รู้สึกก็ไม่แปลกค่ะ แต่ต้องระวังเรื่องการกระตุ้นเต้านมในช่วงตั้งครรภ์ค่ะมันทำให้มดลูกบีบตัวเสี่ยงแท้งหรือคลอดก่อนกำหนดได้ รอบนี้ลองสังเกตอาการดูว่าปวดท้องผิดปกติ ท้องแข็ง หรือมีเลือดออกมั้ย ถ้ามีก็ต้องไปหาหมอค่ะ และหลังจากนี้ก็ระวังเรื่องนี้ไว้ด้วย รวมถึงการมีเพศสัมพันธ์ระหว่างตั้งครรภ์ก็มีได้แต่ต้องสวมถุงทุกครั้งค่ะ เพราะน้ำอสุจิกระตุ้นให้มดลูกบีบตัวได้เช่นกัน

ขอบคุณค่ะสำหรับคำตอบ😊😊😍😍