162 ตอบกลับ

VIP Member

บ้านนี้กินทั้งเช้าและเย็นค่ะหลังอาหาร เพราะตรวจเลือดแล้วความเข้มข้นต่ำหมอเลยให้ทานเยอะ ถ้าเลือดปกติก็ทานตอนเช้าหลังอาหารค่ะคุณหมอบอกหรือถ้าทานตอนเช้าไม่ได้ก็ทานหลังอาหารตอนค่ำ

บ้านนี้กินหลังอาหารเช้าคะ เแนะนำว่าอย่ากินคู่กับแคลเซียมคะแตาถ้าคุณแม่กินหลังอาหารเช้าแล้วมีอาการใจสั่นหรือคลื่นไส้ กินก่อนนอนได้คะ (คุณหมอเคยเเนะนำแม่มาคะเลยมาบอกต่อ)

บ้านนี้ตอนท้องอ่อน หมอให้ทานหลังอาหารเช้า แต่พออายุครรภ์ได้5เดือน หมอก็เปลี่ยนให้ทานหลังอาหารเย็น หรือก่อนนอนก็ได้ค่ะ แต่ตอนเช้าหมอให้ทานแคลเซียมแทนค่ะ

หมอแต่ละที่จะบอกไม่เหมือนกันนะคะ เช่นตัวฟ้าเนี่ย หมอบอกให้กินหลังอาหาร ตอนไหนก็ได้ แต่น้าของฟ้าเนี่ย หมอให้กินก่อนนอนค่ะ แต่ตามคำสั่งหมอเลยค่ะ โอเคสุด

กินกี่โมงก็ได้ค่ะ แต่ให้เว้นระยะ 2 ชม.ถ้าจะกินนม หรือกินนมแล้วให้เว้น 2 ชม.ถึงจะกินยาค่ะ เพราะจะทำให้ยามีประสิทธิภาพเต็มที่ค่ะ

VIP Member

กินตอนไหนได้หมดค่ะ แค่กินห่างกับยาที่เป็นแคลเซียม ห่างจากนม กินหลังทานข้าวไม่ว่าจะเช้าเที่ยงเย็นดูดซึมได้เหมือนกัน

กินยาตัวนี้ไม่ห่างจากการกินนมมีผลอะไรหรอคะ

บ้านนี้กินก่อนนอนค่ะ แต่มีอีกตัวหนึ่งที่หมอให้กินหลังมื้อเช้าเป็นแคลเซียม หมอบอกว่าไม่ให้กินยา2ตัวนี้พร้อมกันค่ะ

VIP Member

เราทานหลังอาหารเช้าแต่เราแพ้เหนื่อยหัวใจสั่นเลยค่ะ แพ้ยาตัวนี้หนักมาก ส่วนตัวเราเป็นพาหะหมอบังคับทานยาบำรุง

ของเราให้ทานก่อนนอนคะ เพราะทานแล้วจะคลื่นใส้ แต่พอเลิกแพ้เภสัชให้ทานเวลาไหนก็ได้คะ แต่ต้องทานวันล่ะเม็ด

VIP Member

กินเวลาไหนก็ได้ค่ะ แต่ถ้าแม่กินหลังอาหารเย็นก็ควรกินหลังอาหารเย็นตลอด คือกินให้เป็นเวลาเลยค่ะ