21 ตอบกลับ

เม็ดเหลืองทานได้ค่ะ แต่ต้อง12สัปดาห์ขึ้นไปนะคะ ตอนเราไม่สบายก็ได้เม็ดเหลืองมายาลดน้ำมูกอ่ะค่ะ แต่คุณหมอถามย้ำว่า12สัปดาห์รึยัง แม่คิดว่าพ้น3เดือนขึ้นไปน่าจะปลอดภัยกับเด็กนะคะ

ส่วนยาแก้ไปกับยาฆ่าเชื้อแท่ไม่แนะนำค่ะ ถ้าจะทานควรปรึกษาแพทย์ เพราะตอนแม่ ได้ยาฆ่าเชื้อมาเหมือนกัน แต่เป็นamoxicillin(AMK)ค่ะ ส่วนยาแก้ไอคุณหมอไม่ให้ ให้เป็นยาNac long ที่เป็นเม็ดฟู่ละลายเสมหะกับสเปรย์พ่นคอมาแทน โดยแจ้งว่าไม่มียาแก้ไอสำหรับคนท้องนะคะ

บ้านนี้ไม่ทานยาเลยค่ะ ขนาดติดโควิดนอน รพ.หมอยังจ่ายแค่ยาพารา จริงๆก็ไม่แนะนำให้ทานนะคะ เพื่อความปลอดภัยของตัวน้อย ถ้าคลินิกที่เฉพาะทางสูติ-นารีเวช จะไม่จ่ายยาอะไรแบบนี้ค่ะ

ขอคำแนะนำจากแม่ๆค่ะ...ตอนนี้ท้อง2เดือน ลืมทานยาหลังอาหารเช้า...สามารถทานหลังอาหารเย็นได้มั้ยค่ะ ยาfolic

ได้คะ

เม็ดสีเหลืองเหมือนของเราทานได้คะ เราย้ำแล้วแฟนย้ำอีกว่าขอยาที่คนท้องทานได้คะ ส่วนอีก2อย่างไม่แน่ใจคะ

ของเรา คุณหมอให้ทานแค่ยาแก้แพ้(เม็ดสีเหลือง) ยาอื่นไม่ให้ทานเลยค่ะ บอกว่ามันมีสารกดประสาท ประมาณนั้นค่ะ

ตอนเราท้องอ่อนๆ กระเพาะปัสสาวะอักเสบ หมอให้ยาอะม็อกซีซิลลินมาทานติดต่อกัน5วัน ตัวยาอย่างอื่นไม่รู้ค่ะ

ปกติแล้วตั้งครรภ์ไม่ควรทานยาใดๆทั้งสิ้น เพราะว่าจะเป็นอันตรายต่อเด็ก ถ้าจะทานต้องถามหมอดูก่อนค่ะ

ม่ด้นะ คนท้อง กินได้เเค่พาราเท่านั้นกินมาก้ม่ดีต่อลุก ถ้าทนก้ทนไปก่อน ทนม่ไหวค่อยกินนะ

กลับไปที่ร้านค่ะ ถามเภสัชให้แน่ใจ จากที่อ่าน amocilin กับ bromhexine ทานได้ อีกตัวไม่รู้จักค่ะ

ขอบคุณทุกคอมเม้นที่แนะนะคะถามคุณหมอที่คลีนิคแล้วค่ะ♥️🙏ทานได้แค่ยาเม็ดสีเหลือง