4 ตอบกลับ

อย่ายกของหนักนะคะ เสี่ยงภาวะแท้งคุกคามได้นะคะแม่ ถ้าอายุครรภ์น้อยๆ ไม่น่าจะมีปัญหาเรื่องปวดเกร็งหน้าท้องนะคะ เคยท้องปั้นตั้งแต่ตอน 4 เดือน ตอนแรกก็เข้าใจว่าลูกดิ้นค่ะ แต่มันไม่น่าใช่ จนเดือนที่ 5 ต้องได้กินยากันแท้งเพราะมันแยกไม่ออกเลยว่ามดลูกบีบตัวหรือลูกดิ้นกันแน่ แต่ดีหน่อยที่ไม่เคยมีเลือดออกเลยค่ะ ไม่งั้นอาจจะต้องนอนโรงบาลยาวๆค่ะ

บ้านนี้ก็เป็นค่ะ ท้อง20wยังกรีดยางอยู่เลย เดินเยอะ ก้มๆเงยๆ จนปวดเกร็ง บางทีท้องแข็ง หน่วงๆจี๊ดๆ ไปหาหมอหมอบอกปกติที่จะมีอาการแบบนี้ หมอแนะนำให้หยุดทำงานและห้ามยกของหนักค่ะ นานไปมีเลือดออกจะแท้งเอา

เลี่ยงยกของหนัก ตอนล้มตัวนอนหรือลุกขึ้นให้ตะแคงข้างค่า

ถ้าลุกต้องตะแคงลุกนะคะแม่

งือออ ชอบลืมตัวตลอดเลยค่ะ หลังจากนี้จะระวังมากขึ้น ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคะ