35 ตอบกลับ

31 wk น้อง 1,900 กรัม ตอนแรกหลายๆคนก็บ่นเราว่าห่วงสวยบ้างไรบ้าง แต่พอคุยกับหมอ หมอบอกว่า คนเราสรีระไม่เหมือนกัน ท้องใหญ่ไม่ได้หมายความว่า น้องจะตัวใหญ่ก็ได้ ไม่ต้องกังวล บำรุงไข่ นม กล้วย นะคะแต่ถ้าเราท้องเล็กแต่ลูกแข็งแรงก็ดีแล้วนะคะ #เป็นกำลังใจให้น้าาาา

จ้า ก็เลยแนะนำให้คุณแม่ทานบำรุง กล้วย ไข่ นมไงจ้ะ และก็ให้กำลังใจเขา เพราะยิ่งเครียดก็จะยิ่งกินได้น้อยจ้า

ตอนเราท้อง3เดือนขึ้นมา3โล แล้วโดนเบาหวานคุมอาหาร ลดลงมา3โลเท่าเดิมจนตอนนี้ 8เดือน/32วีค5วัน แม่ขึ้นมารวมๆทั้งหมดแค่4โล ลูก2100กรัมแล้วค่ะน้ำหนักดีมาก หมอบอกว่าลุ้นน้ำหนักลูกดีกว่า ไม่จำเปนต้องโฟกัสน้ำหนักแม่

VIP Member

36 วีค ควรจะ 2600+ ค่ะคุณแม่ นี่ไม่เรียกว่า ท้องเล็กแต่ลูกตัวใหญ่นะคะ เรียกว่าท้องเล็ก และลูกก็เล็กด้วย ต้องรีบบำรุง เพราะถ้าต่ำกว่า 2400 จะได้อบค่ะ กินพวกโปรตีนเยอะๆนะคะคุณแม่ สู้ๆค่ะ♥️

@เจ้าของโพส Thiparat // อออ😂😂เราเข้าใจผิดเองค่ะ ขอโทษด้วยนะคะ😂😂😂

แม่36แล้ว เราว่า นน.น้อยไปน่ะ บ้านนี้ตอนท้องก้ท้องเล็กเหมือนกัน นน.ขึ้น 10โล ก่อนท้อง นน.38 เอง พอคลอดตอนนี้ นน.เหลือ 39. คลอดน้องตอน 34+4 นน.2,540 ของน้องสาวคลอด ตอน 36 เหมือนกัน นน.2,700

36วีค 1800 หมอไม่บอกน้ำหนักน้อยหรอคะ? เคยคลอดลูกคนแรกตอน36วีค4วัน ยังหนักตั้ง2.6 เลยไม่ต้องอบ ถ้าต่ำกว่า2.5อันตรายนะคะ เข้าตู้อบแน่ๆ

VIP Member

ตั้งแต่34wเป็นต้นไปน้องต้องหนักประมาณ2,146 แล้วนะคะแม่ อันนี้ 36w 1,800 น้อยไปคะแม่ รีบบำรุงเลยนะคะ อัดไข่ต้ม กล้วย นม ไปเลยค่ะ

เราท้องเล็กแต่ลูกน้ำหนักตามเกณฑ์ค่ะ คุณแม่ควรรีบบำรุงนะคะน้องตัวเล็กไปใกล้คลอดแล้วด้วย การคลอดน้องควร2.5ขึ้นไปนะคะ

36+1 เราได้2600กรัมนะคะแม่ หมอบอกตามเกณฑ์ดี ของแม่น้อยไปนะคะ รีบๆ อัพน้ำหนักน้องเลยค่ะ ทานกล้วย นมหมี ไข่ บำรุงเลยค่ะ

อายุครรภ์เราใกล้เคียงกับคุณแม่เลยค่ะ 36 w 2 d หมอนัดตรวจวันเสาร์นี้ เดี่ยวมาอัพเดทน้ำหนักตัวน้อยให้นะค่ะ

อายุครรภ์เราเท่ากับคุณแม่เลย แต่ของเราหมอบอกลูกตัวใหญ่เกินอายุ ตอนนี้ลูกเรา2600แล้วคะ55555