วัคซีนไข้หวัดใหญ่ในเด็ก

มีแม่ๆคนไหนต้องพาลูกไปฉีดวัคซีนไข้หวัดใหญ่บ้างมั้ยค่ะ ลูกสาว7เดือนมีนัดฉีดวัคซีนไข้หวัดใหญ่ จำเป็นต้องฉีดมั้ยค่ะหรือรอให้ครบขวบก่อน บ้างบ้านบอกทำไมไม่รอให้ครบขวบก่อนค่อยพาลูกไป แม่ก็เริ่มลังเล#ขอบคุณสำหรับคำคอมเม้นล่วงหน้าค่ะ #แม่มือใหม่

10 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

สมาคมโรคติดเชื้อแห่งปท.ไทย แนะนำวัคซีนจำเป็นที่ต้องให้กับเด็กทุกคน(วัคซีนหลักตารางแรก) ให้มีการฉีดไข้หวัดใหญ่ด้วยค่ะ ในเด็กตั้งแต่6เดือน ฉีด2เข็มห่างกัน1เดือน มีการเก็บสถิติ วิจัยจากแหล่งที่น่าเชื่อถือ แนะนำคุณแม่ฉีดให้น้องค่ะ หลัง1ขวบจะฉีดปีละครั้งค่ะ

แนะนำให้ถามหมอที่เราพาน้องวัคซีนเลยค่ะ เราให้หมอทำแพลนนี่ฉีดให้น้องเลยค่ะ อะไรที่สำคัญหมอประเมินกะจัดเลยค่ะแม่ รวมถึงการวางแพลนตรวจฟันด้วยค่ะ

บ้านนี้ฉีดครบทั้ง2เข็มแล้วค่ะ ฉีดตอน7เดือนกับ8เดือน ช่วงนี้ไข้หวัดใหญ่กำลังระบาดแม่ฉีดไว้ดีที่สุดค่ะ

ฉีดได้ค่ะ ผลดีระยะยาว บ้านนี้ไม่ทันได้ฉีดติดไปเรียบร้อยตอน 1.3 ขวบ (ติดสายพันธุ์ A) ดีที่ไม่หนักอะไร

2mo ago

ขอบคุณค่ะแม่สบายใจแล้ว

Post reply image

ฉีดตามที่เขากำหนดดีแล้วค่ะ เป็นขึ้นมาหนักแล้วสงสารลูกค่ะ

TapFluencer

เราฉีดค่ะ พอหลัง 9 เดือน เดือนที่ 10 และ 11 จะฉีดมือเท้าปากค่ะ

ลูกเขาฉีดแล้วค่ะ7เดือนกับ9เดือนค่ะแม่ครบ2เข็มแล้วค่ะ

2mo ago

ไม่มีนะคะเขาไปฉีดคลีนิคค่ะแม่

ลูกสาวฉีดตั้งแต่เด็กจนตอนนี้7ขวบ ไม่ป่วยง่าย ค่ะ

Super Mum

ถ้าหมอแนะนำให้ฉีด ก็ควรฉีดดีกว่าค่ะ

VIP Member

ไปหาหมอยังค่ะ

2mo ago

ค่ะทีแรกแม่ก็แอบกลัวแต่กลัวลูกไม่สบายมากกว่า

Post reply image