📌มีเรื่องกลุ้มใจกังวลค่ะทุกคน📌 มีลูกใครเคยx-rayและctสแกนตั้งแต่อายุยังน้อยแบบลูกเราบ้างคะ เรื่องมี

📌มีเรื่องกลุ้มใจกังวลค่ะทุกคน📌 มีลูกใครเคยx-rayและctสแกนตั้งแต่อายุยังน้อยแบบลูกเราบ้างคะ เรื่องมีอยู่ว่าตอนลูกเราอายุ2เดือน ไอ ไข้ มีเสมหะไปหาหมอได้แอดมิด หมอx-rayปอดติดกัน3ครั้งวันเว้นวันตอนx-rayจับถอดเสื้อค่ะ พออายุ8เดือนประตูตู้เสื้ผ้าหล่นฟาดหัวไปหาหมอหมอให้ทำctสแกนสมองค่ะ เราไปหาข้อมูลในกูเกิลมาctสแกนในเด็กเล็กส่งผลให้เป็นมะเร็งทุกชนิดใน20ปีข้างหน้า การx-rayแล้วไม่ใส่เสื้อให้เด็กเสี่ยงมะเร็งเม็ดเลือด แล้วการที่เด็กโดนรังสีเอกซ์บ่อยได้รับมากจะทำให้เซลเนื่อเยื่อบาดเจ็บอาจเกิดเป็นเนื้อร้ายได้ เรากังวลกลุ้มใจมากเลยที่ทำให้ลูกโดนรังสี ตอนนั้นเราไม่รู้เรื่องอะไรเลย คำถามคือมีลูกใครเคยทำทั้งx-rayและctสแกนตอนอายุน้อยแบบลูกเรามั้ยคะ มีลูกใครเคยทำบ่อยเหมือนลูกเราบ้าง แล้วตอนนี้ยังปกติดีอยู่มั้ยคะ และการx-rayให้เด็กไม่ใส่เสื้ออันตรายจริงมั้ยคะ ตอนนี้เครียดกังวลไปหมดเลยค่ะทุกคน ขอบคุณที่อ่านจนจบและตอบคำถามเรานะคะ ขอบคุณทุกคนมากๆเลยค่ะ

1 ตอบกลับ

VIP Member

คุณหมอทำถูกแล้วค่ะแม่ การใส่เสื้อผ้า x-ray ภาพที่ได้มันจะไม่ค่อยชัดค่ะ ถอดมันชัดและวินิจฉัยได้ดีกว่า ส่วนอันตรายมั้ย อันตรายค่ะ แต่น้องโดนรังสีแค่ไม่กี่ครั้งเองคงไม่ถึงขนาดนั้นค่ะแม่