30+2 ท้องเล็กไปหรอคะหมอบ่น

มีวิธีเพิ่มน้ำหนักตัวเเม่มั้ยคะ ตอนเเพ้ท้องลงไป35 ตอนนี้42โดนหมอบ่นว่าน้ำหนักไม่ขยับลูกจะตัวเล็กเอา ปกติน่ำหนักขึ้นยากอยู่เเล้วบอกหมอไปเขาก็ให้ไปกินมาเยอะๆ (ซาวตอน27w หมอบอกน้ำหนักลูกตามเกณฑ์แต่ทำไมยังโดนดุอีก😥)

30+2 ท้องเล็กไปหรอคะหมอบ่น
25 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

น้ำหนักน้องตามเกณฑ์ แต่อาจจะผ่านเกณฑ์มาแค่นิดเดียว หมอเลยบ่นค่ะ หมอไม่บ่นเรื่องขนาดท้องว่ามันเล็กไปหรอกค่ะ บ้านนี้ก็ท้องเล็ก แต่น้ำหนักอยู่ช่วงกลางๆเกณฑ์ น้ำหนักแม่ ตอน 6 เดือน ขึ้นมาแค่ 6 โลเองค่ะ แต่หมอบอกแม่ทานแล้วน้ำหนักลงลูกดี แนะนำแม่ลองเลือกทานอาหารที่น้ำหนักลงลูกเยอะๆ ถ้าน้ำหนักลงลูกเยอะ ต่อให้ท้องไม่ออก เขาก็ไม่บ่นค่ะ

อ่านเพิ่มเติม

บ้านนี้ตอนท้อง ก็ท้องเล็กค่ะ ก่อนท้องหนัก 38 ระหว่างท้องขึ้นมา 11 โล เป็น 49 แต่ซาวด์ น้องน้ำหนักตามเกณฑ์ตลอดค่ะ จนคลอด น้ำหนักลูกเราได้ 3,010g เรากินนมทุกคืนก่อนนอน ช่วงกลางวันก็กินทุกอย่างที่อยากกิน แม่ต้องคิดว่า ตอนนี้แม่อยากกินอะไร แม่ต้องได้กิน เพราะถ้าคลอดน้องออกมาแล้ว แม่ต้องระวังเรื่องกินมากที่สุดค่ะ

อ่านเพิ่มเติม

ถ้าน้ำหนักน้องตามเกณฑ์คุณแม่ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะ บ้านนี้ 34+1 ก่อนท้องน้ำหนัก 46 ตอนนี้ 50 เอง ปกติก็น้ำหนักขึ้นยากแอบโดนดุเหมือนกันค่ะ บำรุงแล้วน้ำหนักก็ไม่ขึ้น หมอเขากลัวลูกตัวเล็ก แล้วก็กลัวเราไม่มีแรงเบ่งคลอดค่ะ ก็เลยดุ 😂😂

4y ago

ถ้าลูกตัวใหญ่ไปเค้าก็กลัวคลอดเองไม่ได้😥

VIP Member

เรา43ท้อง9เดือนขึ้นมา6โล 49นน.ลูก3.2 บางทีสายรกพันตัวลูกถึงแม่จะกินมากน้องก็กินได้น้อยค่ะ แม่จะเห็นบางคนออกมา2โลกว่า แต่นน.น้อยใช่ว่าลูกจะไม่แข็งแรงนะคะ

VIP Member

ทานไข่ต้ม กล้วยน้ำว้า นม ทุกมื้อหลังอาหารค่ะ แม่บ้านนี้ทานก่อนคลอด1เดือนเพราะน้ำหนักน้องต่ำกว่าเกณฑ์ น้ำหนักน้องเพิ่มสัปดาห์ละ200-300gเลยค่ะ

อยากเห็นรูปท้องตอน 14 สัปดาห์จังค่ะพอดีเราท้องแรก 14 สัปดาห์แล้ว แต่ท้องไม่ออกใต้สะดือก็ไม่ป่องเลยค่ะ กังวลมาก

4y ago

รูปโปรเค้าตอน 16w

อายุครรภ์เท่ากันเลยยยย แต่เค้าขึ้นมา18โลเลยย ที่หมอดุหมออาจจะกลัวแม่ไม่มีแรงเบ่งน้องตอนคลอดก็ได้น้าตัวเองง

4y ago

พยายามเพิ่มอยู่ค่ะก่อนท้องน้ำหนักก็ขึ้นยากลงง่าย นี่พึ่งเคยหนักเลข4ครั้งเเรกเลยค่ะเเม่🤦🏻‍♀️

VIP Member

บ้านนี้น้ำหนักขึ้นมาตั้ง20โล😂 แต่ตอนนี้คลอดน้องได้26วันแล้วลดมา10โลแล้วค่ะ ค้างอยู่อีก10โล😭

บ้านนี้น้ำหนักแม่ไม่ขึ้นเหมือนกันค่ะ แต่ลูกน้ำหนักดีตามเกณฑ์ตลอด หมอก็ไม่ว่าอะไรนะคะ

4y ago

36w ค่ะ

บ้านนี้ท้องก็เล็กค่ะ หมอบอกน้องจะตัวเล็ก ไปซาว ดูน้องตัวใหญ่กว่าเก ณฑ์เยอะเลยค่ะ