11 ตอบกลับ

ประกันสังคมจ่าย3กรณีดังนี้ 1.ค่าฝากครรภ์​เหมาจ่าย1000บาทตามอายุครรภ์​เบิกพร้อมค่าคลอดเก็บใบเสร็จ​ไว้ 2.ค่าคลอดบุตร​เหมาจ่าย13, 000บาท​ตอนคลอดไม่ใช้ใบเสร็จ​ใช้สูติบัตร​แนบ 3.​ เงินชดเชยหยุดงาน1เดือนครึ่งตามฐานเงินเดือนที่นำส่งประกันสังคมอันนี้คำนวนอีกทีสูงสุดน่าจะ22, 500บาท 3รายการนี้เบิกได้หลังคลอดค่ะ ส่วนสงเคราะห์​บุตรได้เดือนละ600จนกว่าบุตรจะอายุ6ขวบ

ขอบคุณค่ะ พอรู้มานิดหน่อย ขอบคุณสำหรับข้อมูลเพิ่มเติมนะคะ

แล้วแต่โรงพยาบาลนะคะ บางโรงพยาบสลเสียแค่ส่วนต่างที่เบิกไม่ได้ บางโรงพยาบาลเสียทั้งหมด รวมถึวการาำรองจ่ายค่าคลอดต้องเสียทุกโรงพยาบาล นำใบเสร็จและใบรับรองแพทย์ไปขอเบิกได้ที่ประกันสังคมค่ะ

ก่อนจ่ายเงินรับยาไปที่ห้องตรวจสอบสิทธิก่อนค่ะยื่นใบนัดพร้อมบัตรประชาชนเขาจะถามว่าเราย้ายสิทธิหรือยังมีสิทธิที่รพ.นั้นหรือเปล่าเเล้วเขาจะทำให้เสร็จเเล้วไปยื่นที่ห้องจ่ายเงินได้เลยค่ะ

เช็คอยู่นะ

ประกันสังคมจ่ายแค่ค่าคลอด กับชดเชยรายได้เท่านั้นค่ะ ฝากท้อง ตรวจ อัลตร้าซาวด์ ต้องจ่ายเองค่ะ ยกเว้นถ้าคุณแม่มีอาการผิดปกติระหว่างตั้งครรภ์ตรวจรักษาที่ รพ.ที่ใช้สิทธิได้ฟรีค่ะ

Super Mum

ที่ไม่เสีย คงต้องดูว่า รพ. นั้นมีโครงการฝากครรภ์ฟรีหรือเปล่าด้วยนะคะ คงต่างกันไปในแต่ละ รพ.

สำรองจ่ายก่อนเหมือนกันค่ะดีที่บริษัทแฟนมีสวัสดิการเบิกจ่ายให้

เราก็ไม่เสียคะแต่เราฝากกะรพ.ที่เราเลือกใช้สิทธิ์​คะ

เสียค่ะ เสียทุกบาท สิทธิ์ประกันสังคมโรงพยาบาลรัฐ

Super Mum

ปกส สำรองจ่ายทุกรณีอยู่แล้วค่ะ เบิกทีหลัง

บ้านนี้เสียทุกรอบที่ไปฝากค่ะ