ตรวจภายในครั้งแรก

มาแอบเม้า!! 55.. แม่ท้องแรกค่ะ.. กำหนดคลอด​ 5​ ส.ค​ แต่ยังไม่มีวี่แวว.. เจ็บท้องเลยค่ะ​ อยากคลอดธรรมชาติ​ หมอเลยต่อเวลาให้อีก​ 1​ อาทิตย์​ วันนี้เป็นครั้งแรกที่ตรวจภายใน​ เกิดมายังไม่เคยตรวจมาก่อนเลยค่ะ​ ..ตอนถอดกางเกง​ เขินมาก​ หมอ​ ผช.​ ด้วย55​... เราก็ไม่รู้ว่าเขาตรวจกันยังไง​เนาะ หมอเดินมาถึงล้วงเข้ามาที่​ จิ้มิ้🤪... ไม่บอกไม่กล่าว.. เราตกใจ​ เเละเจ็บมาก​ จุกด้วย​ เกร็งจนหมอบอก​ ให้คลายๆหน่อย​ แล้วหมอก็ล้วงซ้ำๆอีก3-4รอบ..น้ำตาจะไหลเลย..🥺คุณแม่บ้านไหน​ มีประสบการณ์ตรวจแล้วเจ็บแบบนี้ไหมคะ​ เราท้องแรกด้วย... ทำให้กลัวการคลอดเองเลย.. มันคงเจ็บกว่านี้แน่ๆ.. สุดท้ายหมอบอกปากมดลูกแข็งมาก​ อาจต้องได้ผ่า.. เศร้าเลยค่ะ.. พอตรวจภายในเสร็จหมอส่งไปตรวจ.. คลื่นหัวใจลูก.. ลูกดันหลับกลางวัน.. เขาให้นอนนับลูกดิ้น.. พยาบาลต้องมาเขย่าท้องหลายรอบมากค่ะ.. ท้องเราสั่นแรงมากๆ.. เหมือนลูกแตงโมกำลังกลิ้ง.. ลูกตื่นมาดิ้น.. แปปนึง.. แล้วคงหลับต่อ55... ปกติลูกบ้านนี้ชอบตื่นกลางคืน.. วันนี้เจ็บท้องมากทั้งโดนกด.. โดนเขย่า.. ระบมจิ้มิ้อีก.. 55..😁.. ขากลับไปขึ้นรถเดินเหมือนซอมบี้เลยค่ะ.. ช้าๆถ่างๆ..ท้องปั้นอีก.. เกาะกำแพงเดินอย่างกับตุ๊กแก.. 😆เป็นกำลังใจให้บ้านนี้ด้วยนะคะ.. ขอให้ตัวเล็กคลอดภายในอาทิตย์นี้.. ไม่อยากผ่าเลย👶❤️

32 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

ส่วนตัวท้องแรกเหมือนกันค่ะตอนตรวจภายในครั้งแรกเจ็บมากแต่ยังดีที่เป็นพยาบาลผญ.ค่ะแต่ไม่มีอะไรเจ็บไปกว่าการปวดท้องรอคลอดแล้วค่ะแม่🤣🤣

4y ago

ขอให้น้องคลอดง่ายๆน่ะค้า❤

แม่ ขนาดตรวจภายในยังเดินถ่างขนาดนี้ ถ้าคลอด แม่เดินไม่ได้แน่ 55555555555555 นี่ตรวจภายในจิ้บๆมาก คลอดออกมายังเดินถ่างอยู่วันนึง

4y ago

สู้ๆน้า เดินถ่างไม่ถึงอาทิตหรอก55555

กำหนดคลอด26ส.ค63นี้ค่ะ ไปตรวจมาเมื่อวานเปิด3cmกว่าแล้ว นอนจับท้องแข็งต่อ2ชม.ไม่เปิดเพิ่ม กลับบ้านค่ะ รอต่อไป ท้อง2ค่ะ

บ้านนี่หมอนัดตรวจช่องคลอดวันที่11ที่จะถึง ตอนนี่ตั้งครรภ์ได้37week อยากถามว่าตรวจเหมือนกันตรวจภายในรึปล่าวคะ

ท้องแรกคลอดกับหมอผู้ชาย อายนิดๆ แต่คิดว่าหมอเค้าคงผ่านม่าเป็นร้อยเป็นพันครั้งละ เลยผ่อนคลายค่ะ

VIP Member

โดนล้วงตอนคลอดค่ะ วัดปากมดลูก หมอผช.ด้วย เลือดไหลติดมือหมอเต็มเลย อายมากค่ะ แต่เจ็บมากกว่า😭😭

4y ago

ถ้ายังไม่ปวดท้องหมอจะนัดให้ฉีดยากระตุ้นนะคะ หมอส่วนใหญ่จะไม่ค่อยผ่าเลย

อยากรู้ว่าเค้าไม่ใช่สารหล่อลื่นเลยหรอคะแม่ นี่ก็แอบกังวลนิดๆเพราะมีตรวจภายในอาทิตย์หน้า 😬

4y ago

ตรวจภายในเชคปากมดลูกหมอใช้มือล้วงเลยค่ะ ไม่มีอุปกรณ์ ไม่มีสารหล่อลื่นค่ะแม่ เจ็บแปปเดวค่ะ

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ค่ะบ้านนี้ก็ท้องแรกยังไม่เคยตรวจภายในเลย 34+3 แล้ววว >< อยากคลอดเองค่ะ

4y ago

แม่ใกล้ได้ล้วงแล้ว.. มาเล่าให้ฟังบ้างนะคะ🥰

กำหนดวันนี้เหมือนกันค่ะ แต่นังไม่มีวี่แววจะคลอดเลย หมอเลยนัดอีกทีวันที่ 7 ค่ะ

4y ago

แม่มีอาการเจ็บท้องบ้างยังคะ บ้านนี้เจ็บท้องมากเลยค่ะ

ชอบการเล่าเรื่องของแม่จัง..สู้ๆนะแม่ บ้านนี้กำหนด14 สค.ก้อดูไร้วี่แววเหมือนกัน

4y ago

ขอบคุณค่ะ❤️.. บ้านแม่คลอดแล้วเอามาอวดหน่อยนะคะ🥰