มีอะไรบ้างคะ ที่ต้องเตรียมไปโรงพยาบาลวันที่จะคลอด

3 ตอบกลับ
เขียนข้อความตอบกลับ

หากคลอดโรงพยาบาลเอกชน แทบไม่ต้องเตรียมอะไรเลยค่ะ เตรียมแค่เสื้อผ้าคุณแม่สำหรับใส่กลับ และเอกสารสำหรับแจ้งเกิด แต่ส่วนตัวจะเตรียมเพิ่มตามนี้ค่ะ 1. ผ้าอนามัย (ของที่รพ.เป็นแบบห่วง ใส่ไม่สะดวกค่ะ) 2. กางเกงในใช้แล้วทิ้ง สำหรับใส่กับผ้าอนามัยค่ะ 3. ผ้ารัดหน้าท้อง (ส่วนตัวหลังคลอดจะรู้สึกหน่วงๆท้องค่ะ พอใส่ผ้ารัดแล้วเคลื่อนไหวสะดวกกว่าค่ะ) หากไม่ได้ซื้อเตรียมไว้ ส่วนมากโรงพยาบาลก็มีขายค่ะ 4. เครื่องปั๊มนม (ทารกหลังคลอดส่วนมากจะหลับมากกว่าตื่นมาทานนมค่ะ ส่วนตัวใช้เครื่องปั๊มกระตุ้นแทนหากน้องไม่ยอมตื่นจริงๆค่ะ) ส่วนโรงพยาบาลรัฐอาจจะต้องเตรียมมากหน่อยค่ะ รายการของที่ต้องเตรียมตามรูปเลยค่ะ

อ่านเพิ่มเติม
Post reply image
8y ago

ขอบคุณคะ คลอดเอกชน

ชุดคุณลูกที่จะใส่ออกจากโรงพยาบาล ชุดคุณแม่ใส่กลับบ้าน เอกสาร สำเนาบัตรประชาชน ทะเบียบบ้าน คุณพ่อคุณแม่เพื่อแจ้งเกิดคะ

Promo terbesar expert care sudah dimulai, diskon hingga Rp.100.000 sedang berlangsung di shopee, ada juga voucher diskon 100% alias gratis bagi bunda yang beruntung. Buruan cek di https://shope.ee/9UfEMMqqTg (id-13149)