1138 ตอบกลับ

สุ้ๆนะค่ะเราเองก้เป็นเเม่เลี้ยงเดี่ยวเหมือนกันค่ะ เเต่งงานกันเเล้วเค้ายังบอกไม่ใช่ลูกเค้าเลย พอจ่ะไปตรวจDNAเค้าก้ไม่ไป ตอนเเรกไม่ยอมส่งค่าเลี้ยงดุด้วยเลยจ่ะไปฟ้องสุดท้ายไม่ให้ฟ้องฟ้องไปเขาก้เเพ้เพราะลูกกู้กเขา 2อาทิตต่อมาเขามีคนใหม่เลยค่ะ

แม่เลี้ยงเดี่ยวเหมือนกันคะพ่อเด็กบอกให้เราไปเอาออกและไมรับผิดชอบอะไรทั้งสิ้นฝ่ายครอบครัวเค้ารู้หมดแต่ไม่รับผิดชอบถ้ามีพ่อเด็กแล้วทำให้รู้สึกแย่ก้ไม่มีดีกว่าตอนสนุกก็สนุกด้วยกันแต่ทำไม่ถึงตัดความรับผิดชอบแบบนี้กันสู้ไปด้วยกันนะคุณแม่

สู้ๆนะคะหนูก็เป็นแม่เลี้ยงเดี่ยวจ้าเจอเรื่องเดียวกันเลยเขาไม่พร้อมมีเราและลูกและสุดท้ายเขาก็เลือกอนาคตตัวเองแต่ไม่เป็นไรเราก็ยอมรับและเดินออกมาเริ่ทต้นใหม่กับลูกดีกว่าอยู่แบบนี้มีความสุขกว่ารออีกหนึ่งเดือนก็เจอหน้าตัวเล็กแล้ว😍

คุณแม่ยินดีด้วยนะค้า ท้องแฝด แฝด หญิง แฝด ชาย คะ ไม่ต้องสนคำคนเป็นพ่อหรอกนะ วันนึงเค้าจะอยากแสดงตัวตน ว่าเค้านี่แหละคือพ่อ เลี้ยงลูกเราให้ดี ให้น่ารักน่าเอ็นดู ให้พ่อได้แต่มองตาปริบๆไปเลยค่ะ สู้ๆน้า แค่นึดภาพก็ยิ้มละอะ เด็กแฝด น่าย้ากกก

ว้าวววได้น้องแฝดด้วยอ่ะ ดีจังนะคะ ( เราตัดเรื่องพ่อไป ) ทุกคนในโลกนี้ล้วนแล้วแต่แข็งแกร่งทั้งนั้นค่ะ พระเจ้ามอบพรสวรรค์ให้ไว้แล้วค่ะ อย่าท้อถอยเนาะคุณแม่เนาะ พาน้องๆ ก้าวผ่านอุปสรรคไปด้วยกัน วันนึงเราจะภูมิใจในชีวิตครอบครัวของเราเองค่ะ

เป็นแม่เลี้ยงเดียวเหมือนกันคะ ทางญาติฝ่ายพ่อไม่ยอมรับที่เราไม่มีฐานะ ช่างเขาคะ ตอนท้องเขาก้หาว่าเป็นท้องลมมั่ง ตอนนี้คลอดแล้วน้องผู้ชายได้ 1เดือนกับ4 วันแล้วคะแข็งแรงดี สู้ๆนะคะคุณแม่เลี้ยงเดี่ยวทั้งหลาย อย่าได้แคร์ ...

ขอบคุณมากนะคะ คุณก้สู้ๆและเข้มแข็งด้วยเช่นกันนะคะ

อยากให้มีกฎหมาย สืบจากดีเอ็นเอให้คนเป็นพ่อต้องส่งเสียลูกจนอายุ 18 แม้จะไม่มีทะเบียนสมรส ไม่งั้นผู้ชายก็จะเอาแต่สนุกทำใครท้องแล้วก็ทิ้งอ้างแค่ไม่พร้อมก็จบ แล้วทิ้งปัญหาให้คนเป็นแม่รับภาระแด่เพียงผู้เดียวมันไม่ยุติธรรมเอาซะเลย

เป็นกำลังใจไห้นะค้า. พ่อของลูกหนูเค้าบอกว่าไม่ใช่ลูกเค้า เเถมไห้ไปเอาออกแล้วพาผญมานอนเอาที่บ้านอีกคะ เค้าทำร้ายจิตใจหนูมาก จนหนูตัดสินใจจะจบเพราะถ้ายังิยุ่ต่อเค้าก้ทำร้ายจิตใจหนูซ้ำๆๆ ดีที่หนูเเต่งงานแล้วเเต่ก็ไม่พ้นคำนินทาอีกค่ะ

สู้ๆๆค่ะบ้านนี้ก็เหมือนกันค่ะคุณสามีไม่เคยสนใจเรากับลูกเลยค่ะทุกวันนี้มีก็เหมือนไม่มีค่ะคงอีกไม่นานค่ะชีวิตคู่ก็จบเพราะเรายอมอยู่กับลูก2คนดีกว่าค่ะดีกว่าต้องมีสามี คิดผิดค่ะที่เลือกเขาย้อนเวลากลับไปได้ขออย่าได้เจอกันอีกเลยค่ะ

คนเป็นแม่จะเข้มแข็งและผ่านช่วงเวลาที่เลวร้ายไปได้แน่นอนค่ะเป็นกำลังใจให้นะคะลูกแฝดที่กำลังจะเกิดเค้าจะเติมเต็มทุกอย่างให้คุณแม่ค่ะและวันนึงคนที่ได้ชื่อว่าเป็นพ่อเค้าจะรู้สึกผิดไปตลอดชีวิตที่เลือกจะออกไปจากชีวิตของลูกๆ