35 ตอบกลับ

สู้ๆนะคะแม่ บ้านนี้อายุ 34 ก้ไม่ได้ตรวจค่ะเพราะเลี้ยงลูกคนเดียวลูกคนโต 11 ในท้องอีกเราไม่สะดวกค่าใช้จ่ายค่ะ ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์คุ้มครองคุนแม่และน้องให้น้องออกมาปกตินะคะ บางทีการตรวจของหมออาจคลาดเคลื่อนค่ะ สุ้ๆคิดบวก สวดมนต์ไหว้พระทุกวันนะคะ

เรื่องอายุไม่ได้บ่งบอกว่าจะไม่ดาวน์ค่ะแม่ เพราะเกี่ยวกับโครงสร้างพันธุกรรม หรือโครโมโซมของแต่ละคนที่แฝงตัวอยู่เพราะฉะนั้นถ้าใครรู้ตัวว่าตั้งครรภ์ก็ควรตรวจทุกคนค่ะ ขอเป็นกำลังใจให้แม่สู้ๆแข็งแรงกันทั้งสองคนค่ะ

แม่อายุ 27 ปี ตรวจเลือด 2 สอบ มีความเสี่ยงสูง หมอให้เจาะน้ำคล่ำผลออดมาปกติค่ะ ทำไมหมอบอกช้าจังเลยค่ะ สู้ๆนะคะคุณแม่

กลัวเลยค่ะ แม่ฝากท้องแบบไหนคะ แม่บ้านนี้อายุ 23 ไม่ได้ตรวจคัดกรองเลย พ่อของน้องไม่เข้าใจ ตอนนี้กังวลมากค่ะ

ระหว่างตั้งครรภ์ คุณแม่มีอาการผิดปกติอะไรมั้ยค่ะขออนุญาตสอบถามค่ะ พอดีบ้านนี้ก็ไม่ได้ตรวจเหมือนกันค่ะ

VIP Member

บ้านนี้ไม่ได้ตรวจเลยค่ะ ค่าใช้จ่ายสูงเลยปฏิเสธไป แม่เป็นคนลาวค่ะ เลยเสียค่าใช้จ่ายสูงมากแต่ละครั้ง

อยากรุ้ว่าทำไมพึ่งตรวจเจอค่ะแม่ ปกติเขาตรวจเจอกันตอนก่อน20wอะจ้า แม่ฝากท้องที่ไหน คลีนิค หรือโรงบาล

ความเสี่ยง 1:16,000 ค่ะ ด้านบนพิมพ์ผิดค่ะ

แม่40ค่ะตรวจดาวซินโดรมผลไม่มีความเสี่ยงรอดตัวไปแต่เป็นเบาหวานขณะตั้งครรค์ต้องควบคุมอาหาร

ขออนุญาตถามนะคะ คุณแม่รู้ได้ไงคะว่าน้องเป็นดาวหรือคุณแม่มีอาการผิดปกติ

เหมือนกันค้ะ อายุ 24 เอง แต่มความเสี่ยง จนต้องเจาะน้ำคร่ำตรวจโคโมโซม